Vậy bây giờ tôi muốn làm đơn kiện về việc này và yêu cầu anh tôi không đưa bạn gái về nhà sống nữa thì phải làm don nhu thế nào? Rất mong nhận đươc sự hỗ trợ từ phía luật sư, khi muốn liên hệ vói văn phòng để tiến hanh giải quyết việc trên tôi sẽ liên lạc như thế nào ? Rất mong nhận được sự trả lời sớm của quý văn phòng.

Chân thành cám ơn!

Người hỏi: N.T.K Oanh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hôn nhân gia đình của công ty luật Minh Khuê,

 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật hôn nhân và gia đình 2014

- Nghị định số 126/2014/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hôn nhân và gia đình

- Nghị định 110/2013/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã

2. Giải quyết tình huống

Tình huống của bạn có thể được giải quyết như sau:

Theo điểm c khoản 2 điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy đinh: các hành vi cấm:

 Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

Trong trường hợp trên anh chị có thể bị xử lí như sau:

bị xử phạt hành chính theo điểm a khoản 1 điều 18 nghị định 110/2013, có quy định:

 Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

Hơn nữa theo Hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 147 Bộ luật Hình sự:

Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm. 

Với hành vi của anh chị, chị không thể khởi kiện ra tòa án vì tòa án nhân các cấp không có thẩm quyền vi phạm pháp luật về hôn nhân mà chỉ có thẩm quyết giải quyết các vụ việc dân sự. Với việc này, chỉ có thể tố cáo ra ủy ban nhân dân có thẩm quyền và công an cùng cấp có thẩm quyền theo thủ tục tố cáo. 

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê