(Đối với người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài)". Xin tổng đài hãy tư vấn giúp em. Em xin chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn luật doanh nghiệp của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn luật doanh nghiệp qua tổng đài 24/7: gọi 1900.6162

Trả lời:

 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Khuê, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật dược số 34/2005/QH11

Nghị định số 79/2006/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều luật dược

Nghị định số 89/2012/NĐ-CP của Chính phủ : Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 79/2006/NĐ

>> Xem thêm:  Cơ sở giáo dục bắt buộc được áp dụng khi nào và với đối tượng nào?

Thông tư số 02/2007/TT-BYT ngày 24/01/2007 của Bộ Y tế  Hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều về điều kiện kinh doanh  thuốc theo quy định của Luật Dược và Nghị định 79/2006/NĐ-CP của Chính phủ.

­Thông tư số 10/2013/TT-BYT của Bộ Y tế : Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thôngtư số 02/2007/TT-BYT

Nội dung phân tích:

Điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề dược được quy định tại Điều 13 khoản 1 Luật Dược năm 2005 như sau:

“1. Người được cấp Chứng chỉ hành nghề dược phải có các điều kiện sau đây:

a) Có văn bằng, chứng chỉ chuyên môn phù hợp với yêu cầu của từng hình thức kinh doanh thuốc;

b) Đã qua thực hành ít nhất từ hai năm đến năm năm tại cơ sở dược hợp pháp đối với từng hình thức kinh doanh;

c) Có đạo đức nghề nghiệp;

d) Có đủ sức khoẻ để hành nghề dược.”

Nghị định số 89/2012/NĐ-CP quy định chi tiết về hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề dược, cụ thể theo Điều 1 khoản 2 của nghị định này, bạn cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ, gồm có:

>> Xem thêm:  Hướng dẫn quy định mới về thủ tục, lệ phí xin cấp phiếu lý lịch tư pháp ?

 _Đơn đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược theo mẫu do Bộ Y tế quy định;

_Bản sao có chứng thực các văn bằng chuyên môn;

_Giấy xác nhận về thời gian thực hành ở cơ sở dược hợp pháp do người đứng đầu cơ sở đó cấp theo mẫu do Bộ Y tế quy định, trừ trường hợp dược sĩ đại học tốt nghiệp hệ chuyên tu đăng ký loại hình nhà thuốc;

_Bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân nếu hồ sơ gửi bằng đường bưu điện hoặc bản chụp và xuất trình Giấy chứng minh nhân dân bản gốc để đối chiếu nếu hồ sơ nộp trực tiếp;

_Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp trong thời hạn 12 tháng;

_02 ảnh chân dung cỡ 4 cm x 6 cm chụp trong vòng sáu (06) tháng gần nhất tính đến ngày nộp hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ.

Cũng ở Điều 2, tại khoản 3 là quy định về hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược tại Việt Nam cho cá nhân người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài. Theo đó, nếu bạn là người nước ngoài, hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài muốn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề dược tại Việt Nam thì trong hồ sơ mới bắt buộc phải có lý lịch tư pháp. Còn nếu bạn là người Việt Nam, định cư ở Việt Nam thì bạn chỉ cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ như trên, không cần có lý lịch tư pháp. 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Mẫu tờ khai yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp (dùng cho cá nhân)

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Tư vấn về điều kiện thi vào các trường thuộc khối công an ?