Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn truy tố hành vi cá độ bóng đá qua mạng ?

Luật sư tư vấn luật hình sự trực tuyến gọi : 1900.6162

Trả lời :

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009;

Nội dung phân tích:

>> Xem thêm:  Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động như thế nào thì hợp pháp ?

Dựa trên thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn vấn vấn đề của bạn như sau:

- Hành vi cá độ bóng đá , tổ chức cá độ bóng đá qua mạng được coi là hành vi đánh bạc trái phép theo quy định pháp luật hiện hành , theo Điều 248 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy địnhTội đánh bạc như sau:

"1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng."

Như vậy,  Những dấu hiệu để nhận biết tội đánh bạc là:

+  Hành vi khách quan: là hành vi đánh bạc trái phép. Trong đó, đánh bạc được hiểu là hành vi tham gia vào các trò chơi mà trong đó, người thắng được nhận một khoản lợi ích vật chất từ người thua hoặc người tổ chức. Được coi là trò chơi khi việc thắng thua phụ thuộc vào khả năng của người chơi hoặc do ngẫu nhiên.

>> Xem thêm:  Sống chung mà không đăng kí kết hôn có vi phạm pháp luật?

Lỗi ở đây sẽ là cố ý.

Theo đó, 2 năm về trước bạn có tham gia đường dây cá độ bóng đá một lần với số tiền 6 triệu đồng và thua hết trong 1 tuần nên bạn không chơi nữa. Và với hành vi này 2 năm về trước bạn sẽ cấu thành tội đánh bạc trái phép. Nhưng hiện nay đường dây đánh bạc này bị Công an bắt được nhưng bạn không tham gia vào đường dây này nữa nên loại trừ khả năng bạn bị truy tố bởi lẽ Công an sẽ thu giữ những người tham gia trực tiếp vào đường dây này và những tang chứng vật chứng hiện có tại hiện trường vụ án (Thời điểm đường dây bị phát hiện). 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về, luật thuế và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật hình sự.

 

>> Xem thêm:  Cá độ bóng đá có thể đối diện với hình phạt tù