Công ty A đang nợ công ty tôi là 52.461.300 đồng, hàng bên công ty tôi giao từ đầu năm 2015 đã đảm bảo chất lượng. theo đúng lịch thanh toán thì sau 1 tháng kể từ ngày suất hóa đơn thì bên A có trách nhiệm phải thanh toán cho bên B nhưng hiện không chịu thanh toán. Có một tình huống mà bên A viện cớ để không thanh toán là có 1 cậu nhân viên bên công ty A muốn sang công ty tôi làm, tôi và cậu ấy có trao đổi với nhau qua email và cậu ấy có gửi danh sách khách hàng mà cậu ấy có được cho bên em.

Luật sư cho tôi hỏi cậu ấy làm như vậy có vi phạm luật không và việc công ty A tự ý giữ tiền của bên tôi có đúng luật không?

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: H.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật doanh nghiệp của Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn trường hợp công ty nợ tiền không trả ? 

Luật sư tư vấn luật doanh nghiệp gọi số:19006162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý

>> Xem thêm:  Nghĩa vụ trả nợ chung sau khi ly hôn được quy định như thế nào?

Luật thương mại 2005 

Luật trọng tài thương mại 2010 

Bộ luật tố tụng dân sự 2004 sửa đổi bổ sung 2011

Bộ luật lao động 2012 

2. Nội dung phân tích

Thứ nhất, việc cậu ấy gửi danh sách khách hàng của công ty A sang cho công ty bạn 

Việc làm của nhân viên đó vi phạm pháp luật. Cụ thể theo khoản 2, Điều 23 và khoản 1, Điều 126 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

"Điều 23. Nội dung hợp đồng lao động

...

2. Khi người lao động làm việc có liên quan trực tiếp đến bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ theo quy định của pháp luật, thì người sử dụng lao động có quyền thỏa thuận bằng văn bản với người lao động về nội dung, thời hạn bảo vệ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, quyền lợi và việc bồi thường trong trường hợp người lao động vi phạm."

>> Xem thêm:  Vay lãi suất 2000 đồng/1 triệu/1 ngày có phải cho vay nặng lãi ?

"Điều 126. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải

Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;".

Như vậy, với hành vi nêu trên, nhân viên này có thể bị Công ty A áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải.

Thứ hai, việc công ty A giữ tiền của công ty bạn có trái pháp luật không ?

Trường hợp của bạn do 2 bên đều là thương nhân và tiến hành ký kết hợp đồng mua bán hàng hóa cho nên Luật áp dụng sẽ là Luật thương mại 2005. 

Điều 50 Luật thương mại 2005 quy định như sau:

"Điều 50. Thanh toán

1. Bên mua có nghĩa vụ thanh toán tiền mua hàng và nhận hàng theo thỏa thuận.

2. Bên mua phải tuân thủ các phương thức thanh toán, thực hiện việc thanh toán theo trình tự, thủ tục đã thỏa thuận và theo quy định của pháp luật.

>> Xem thêm:  Vay tiền ngân hàng không có khả năng chi trả thì có phải ngồi tù không?

3. Bên mua vẫn phải thanh toán tiền mua hàng trong trường hợp hàng hoá mất mát, hư hỏng sau thời điểm rủi ro được chuyển từ bên bán sang bên mua, trừ trường hợp mất mát, hư hỏng do lỗi của bên bán gây ra.".

Trong trường hợp này, 2 bên đã thỏa thuận rõ 1 tháng sau khi giao hàng thì công ty A có nghĩa vụ thanh toán cho công ty bạn. Việc cậu nhân viên kia muốn sang công ty bạn làm việc không liên quan đến nghĩa vụ thanh toán tiền mua hàng cho công ty của bạn, việc Công ty A viện cớ như vậy là không có căn cứ. Theo đó, bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu công ty A thanh toán tiền mua hàng theo đúng quy định trong hợp đồng.

Bạn có thể thương lượng với Công ty A để giải quyết hoặc thỏa thuận cơ quan, tổ chức, cá nhân làm trung gian hòa giải. Bên cạnh đó, 2 bên có thể căn cứ vào các điều khoản trong hợp đồng để xem xét có điều khoản nào yêu cầu Trọng tài giải quyết hay không.

Nếu có thỏa thuận cơ quan trọng tài giải quyết thì cơ quan trọng tài có thẩm quyền giải quyết. Nếu không thỏa thuận hoặc có thỏa thuận trọng tài nhưng vô hiệu theo điều 18 Luật Trọng tài thương mại 2010, cụ thể :

"Điều 18. Thoả thuận trọng tài vô hiệu

1. Tranh chấp phát sinh trong các lĩnh vực không thuộc thẩm quyền của Trọng tài quy định tại Điều 2 của Luật này.

2. Người xác lập thoả thuận trọng tài không có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

3. Người xác lập thoả thuận trọng tài không có năng lực hành vi dân sự theo quy định của Bộ luật dân sự.

4. Hình thức của thoả thuận trọng tài không phù hợp với quy định tại Điều 16 của Luật này.

5. Một trong các bên bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép trong quá trình xác lập thoả thuận trọng tài và có yêu cầu tuyên bố thoả thuận trọng tài đó là vô hiệu.

>> Xem thêm:  Em có vay tiền ngân hàng HOME credit không có khả năng trả thì có phải ngồi tù không ?

6. Thỏa thuận trọng tài vi phạm điều cấm của pháp luật.".

thì công ty bạn có thể khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

Về thẩm quyền của Tòa án được Bộ luật Tố tụng dân sự 2004, sửa đổi bổ sung 2011 quy định như sau:

"Điều 29. Những tranh chấp về kinh doanh, thương mại thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án
1. Tranh chấp phát sinh trong hoạt động kinh doanh, thương mại giữa cá nhân, tổ chức có đăng ký kinh doanh với nhau và đều có mục đích lợi nhuận bao gồm:
a) Mua bán hàng hoá;".

Công ty bạn có thể hoàn tất hồ sơ khởi kiện công ty A và gửi đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi  Công ty A đặt trụ sở theo quy định tại Điều 33 và Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự 2004 sửa đổi bổ sung 2011.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi. 

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn pháp luật : 1900.6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê  

>> Xem thêm:  Thế chấp sổ đỏ vay tiền ngân hàng nhưng không có khả năng trả nợ ?