Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hình sự của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn pháp luật Hình sự, gọi: 1900.6162

Hiện nay em nhà tôi đang bị công an giam giữ, tôi muốn hỏi là liệu em tôi có bị đi tù không? Mong luật sư tư vấng giúp tôi. Trân trọng cảm ơn luật sư Minh Khuê!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017

Thông tư 06/2008/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC năm 2008

Nghị định 59/2006/ NĐ-CP năm 2006

2. Luật sư tư vấn:

Quy định nhà nước ta về pháo nổ đã bị cấm mua bán, vận chuyển từ năm 2006 tại nghị định 59/2006/NĐ-CP nhưng vì lợi nhuận từ hoạt động mua bán, vận chuyển pháo nổ mà nhiều người dân vẫn bất chấp vi phạm pháp luật để thực hiện việc vận chuyển, mua bán.

Từ thông tin mà bạn nêu ở trong câu hỏi thì số lượng pháo là 25 cân, căn cứ theo quy định pháp luật tại Mục III điểm d khoản 1 của Thông tư 06/2008/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC năm 2008 quy định như sau:

Người nào có hành vi mua bán hoặc tàng trữ, vận chuyển trái phép pháo nổ với mục đích buôn bán ở trong nước thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội “Tàng trữ, vận chuyển hàng cấm" Quy định tại Điều 191 Bộ luật hình sự năm 2015.

Người nào sản xuất hoặc chiếm đoạt pháo nổ có số lượng từ 2kg đến dưới 30kg; chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt thuốc pháo có số lượng từ 1kg đến dưới 15kg hoặc dưới số lượng đó, nhưng đã bị xử lý hành chính hoặc gây hậu quả nghiêm trọng thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Để có căn cứ truy cứu trách nhiệm hình sự hay chỉ là phạt hành chính còn phải căn cứ vào số lượng pháo thu được tại hiện trường cùng với đó là kết luận điều tra của cơ quan công an từ đó có hình thức xử lý khác nhau tùy theo mức độ vi phạm, có thể chỉ là xử phạt hành chính hoặc nghiêm trọng hơn là truy cứu trách nhiệm hình sự.

Căn cứ theo Điều 191 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định như sau:

"Điều 191. Tội tàng trữ, vận chuyển hàng cấm

1. Người nào tàng trữ, vận chuyển hàng hóa mà Nhà nước cấm kinh doanh, cấm lưu hành, cấm sử dụng, chưa được phép lưu hành, chưa được phép sử dụng tại Việt Nam thuộc một số trường hợp sau đây, nếu không thuộc trường hợp quy định tại các điều 249,250, 253, 254, 304, 305, 306,309 và 311 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Hàng phạm pháp là hóa chất, kháng sinh, thuốc thú y, thuốc bảo vệ thực vật cấm sử dụng trong trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản, làm muối, sơ chế, chế biến, bảo quản nông, lâm, thủy sản và muối;

b) Hàng phạm pháp trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng;

c) Thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Hàng phạm pháp trị giá dưới 100.000.000 đồng hoặc thu lợi bất chính dưới 50.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi quy định tại Điều này hoặc tại một trong các điều 188, 189, 190, 192, 193, 194, 195, 196 và 200 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

đ) Vận chuyển hàng cấm qua biên giới hoặc từ khu phi thuế quan vào nội địa và ngược lại trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng, thu lợi bất chính từ 20.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng."

Vì nội dung câu hỏi của bạn gửi đến luật sư chưa thật đầy đủ thông tin nên luật sư chưa thể trả lời bạn là em của bạn có phải đi tù hay không. Căn cứ theo quy định nêu trên thì có thể em nhà mình chưa bị xử phạt hành chính lần nào về hành vi vi phạm này, đồng thời chưa có gì kết luận là vi phạm nghiêm trọng nên có thể chỉ dừng lại ở mức xử lý vi phạm hành chính.

Ngược lại, nếu em của bạn đã từng bị xử lý vi phạm hành chính( phạt hành chính) về hành vi vận chuyển, mua bán, tàng trữ pháo và các vật liệu nổ khác liên quan thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Trong căn cứ pháp lý như trên thì để truy cứu trách nhiệm hình sự thì xử phạt có thể là phạt tiền hoặc phạt cải tạo không giam giữ cũng như là xử phạt tù( tù thì có tù giam và tù giam được hưởng án treo).

Vậy nên cần căn cứ vào tính chất, mức độ vi phạm mà có kết luận về việc là em của chị có phải đi tù hay không. Điều này phụ thuộc rất nhiều vào kết luận của cơ quan công an điều tra, luận tội của viện kiểm sát cũng như những diễn biến tại phiên tòa từ đó hội đồng xét xử mới có tuyên án cuối cùng về vụ án này.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê