1. Xác định độ tuổi kết hôn khi trên giấy khai sinh chỉ ghi năm sinh?

Luật sư tư vấn độ tuổi kết hôn theo luật HNGĐ mới ?

Luật sư tư vấn độ tuổi kết hôn theo luật HNGĐ mới, gọi: 1900.6162

Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định độ tuổi kết hôn: Nam từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi, nhưng em trai tôi sinh năm 2000, trong các giấy tờ tùy thân không ghi ngày tháng mà chỉ ghi năm. Vậy căn cứ nào để xác định tuổi kết hôn của em tôi?

Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn thi hành quy định của Luật hôn nhân và gia đình do Chánh án Tòa án nhân dân tối cao - Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao - Bộ trưởng Bộ Tư pháp ban hành quy định như sau:

"1. “Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên” quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật hôn nhân và gia đình là trường hợp nam đã đủ hai mươi tuổi, nữ đã đủ mười tám tuổi trở lên và được xác định theo ngày, tháng, năm sinh.

Trường hợp không xác định được ngày sinh, tháng sinh thì thực hiện như sau:

a) Nếu xác định được năm sinh nhưng không xác định được tháng sinh thì tháng sinh được xác định là tháng một của năm sinh;

b) Nếu xác định được năm sinh, tháng sinh nhưng không xác định được ngày sinh thì ngày sinh được xác định là ngày mùng một của tháng sinh."

Như vậy, trường hợp này, em trai bạn sinh năm 2000 thì độ tuổi em của bạn sẽ được xác định là sinh ngày 01 tháng 01 năm 2000, đủ 20 tuổi là ngày 01 tháng 01 năm 2020.

>> Xem thêm:  Chưa ly hôn đã tổ chức đám cưới với người khác thì xử lý thế nào ? Quyền nuôi con sau khi ly hôn ?

2. Bạn gái sinh năm 2001 đã đủ tuổi kết hôn chưa?

Thưa Luật sư, bạn gái em sinh ngày 31 tháng 01 năm 2001. Tính đến thời điểm hiện tại như vậy đã đủ tuổi kết hôn chưa? Em đã gần 30 tuổi. Chúng em có quan hệ tình dục với nhau từ khi bạn gái em 16 tuổi. Vậy em có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không. Cảm ơn!

Trả lời:

Theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định Điều kiện kết hôn như sau:

"1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Được biết, bạn gái bạn sinh 31/01/2001, đến nay bạn muốn đăng ký kết hôn với cô gái đó. Xét theo quy định pháp luật hiện hành thì nữ phải từ đủ 18 tuổi trở lên. Do đó, hiện nay bạn gái bạn đã đủ 18 tuổi nên đã đủ tuổi kết hôn.

Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp, bạn có quan hệ tình dục với bạn gái từ khi bạn gái 16 tuổi. Căn cứ Điều 145 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định về Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi như sau:

"1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

Bạn đã trên 18 tuổi vào thời điểm thực hiện hành vi giao cấu (hoặc hành vi quan hệ tình dục khác) với bạn nữ đó. Do đó trường hợp thực hiện hành vi quan hệ, bạn nữ dưới 16 tuổi thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 145 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 trích dẫn trên.

Trường hợp khi thực hiện hành vi quan hệ, bạn nữ đã đủ 16 tuổi trở lên và việc quan hệ tình dục là đồng thuận thì bạn không phải chịu trách nhiệm về hành vi này.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Độ tuổi kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014?

>> Xem thêm:  Dịch vụ tư vấn đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài tại Việt Nam

3. Chung sống với nhau đợi đủ tuổi rồi thì kết hôn có vi phạm không?

Thưa luật sư! Em có bạn gái sinh ngày 31/01/2002 đã đủ tuổi kết hôn chưa anh chị. Và nếu như em và bạn gái sống chung với nhau mà em đang có vợ thì có bị sao không? Em và vợ đang ly thân, hôn nhân không hạnh phúc và bọn em cũng đang muốn ly hôn.

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội thì nữ từ đủ 18 tuổi trở lên là đủ tuổi kết hôn. Như vậy, đến ngày 31/01/2020 thì bạn gái bạn đủ 18 tuổi và đủ tuổi kết hôn.

Việc bạn chung sống với bạn nữ đó có dấu hiệu của việc vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng theo quy định tại Điều 48 Nghị định 110/2013/ NĐ-CP ngày 24/09/2013 của Chính phủ quy định xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp hợp tác xã, được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 67/2015/NĐ-CP :

Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;...

Bên cạnh đó, căn cứ vào Điều 182 Bộ Luật Hình sự năm 2015 sửa đổi 2017 tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng như sau:

Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:
a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;
b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;
b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Như vậy, tùy thuộc hành vi, mức độ sống chung như vợ chồng với người đã biết rõ là có vợ, có chồng thì hai bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc xử lý hình sự theo quy định nêu trên.

Bạn nên thực hiện thủ tục ly hôn theo đúng quy định của pháp luật trước khi chung sống lâu dài với bạn nữ đó.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Dịch vụ tư vấn ly hôn với người nước ngoài

>> Xem thêm:  Tư vấn phân chia tài sản thừa kế khi có hai vợ?

4. Xác định độ tuổi kết hôn như thế nào?

>> Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân trực tuyến, gọi: 1900.6162

Cho mình hỏi: Mình là nữ, sinh ngày 01/12/2002 đến ngày 02/5/2020 này mình muốn đi đăng ký kết hôn . Vậy là mình đủ tuổi kết hôn chưa?

Trả lời:

Theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 và khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn thi hành quy định của Luật hôn nhân và gia đình, bạn sinh ngày 01/12/2001 đến ngày 01/12/2020 này bạn mới đủ 18 tuổi theo quy định của pháp luật. Do vậy bạn chưa đủ tuổi kết hôn. Bạn đợi sau ngày 01/12/2020 thì mới được đăng ký kết hôn theo quy định.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Xác định độ tuổi kết hôn khi trên giấy khai sinh chỉ ghi năm sinh?

>> Xem thêm:  Tư vấn ly hôn khi chưa làm giấy khai sinh cho con ?

5. Quy định về độ tuổi được phép đăng ký kết hôn?

Thưa luật sư, tôi có câu hỏi muốn được tư vấn như sau: C sinh ngày 30/07/2002. Hỏi C đã đủ tuổi kết hôn chưa? Tôi xin cảm ơn !

Trả lời:

Theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 và khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn thi hành quy định của Luật hôn nhân và gia đình, điều kiện kết hôn là nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên thì mới đủ điều kiện hôn. Vì trong câu hỏi của bạn chưa xác định rõ giới tính của bạn nên chúng tôi phân ra các trường hợp để tư vấn cho bạn như sau:

- Nếu bạn là nữ, thì kể từ ngày 30/07/2020 thì bạn mới đủ 18 tuổi và đủ điều kiện được kết hôn;

- Nếu bạn là nam, thì kể từ ngày 30/07/2020 thì bạn mới đủ 20 tuổi và đủ điều kiện mới được kết hôn.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình trực tuyến qua tổng đài điện thoại

>> Xem thêm:  Không có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có đăng ký kết hôn được không ?

6. Chỉ cần tròn 17 tuổi là đủ tuổi kết hôn rổi đúng không?

Cho em hỏi em sinh ngày 27/01/2000, bạn gái em sinh ngày 04/08/2002. Đến sinh nhật năm 2020 chúng em đã đủ độ tuổi kết hôn chưa ạ? Em xin cảm ơn!

Trả lời:

Theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 và khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn thi hành quy định của Luật hôn nhân và gia đình áp dụng trong trường hợp này của bạn thì:

Đối với bạn thì đến ngày 27/01/2020 bạn đã đủ 20 tuổi và đủ tuổi để đăng ký kết hôn.

Còn đối với bạn gái bạn thì đến ngày 04/08/2020 mới đủ 18 tuổi. Cho tới hiện tại thì chưa đủ tuổi kết hôn.

Hai bạn có thể chờ tới sau sinh nhật của bạn gái bạn để đăng ký kết hôn theo đúng quay định của pháp luật.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Có xin cấp lại giấy ghi chú kết hôn được không ?