Tới ngày 19 tháng 1 năm 2018 thì có lệnh gọi nghĩa vụ quân sự. Trước đó em không biết là có lệnh gọi nghĩa vụ quân sự lần 2 nên em mới xăm hình nghệ thuật. Vậy thưa Luật sư, như vậy em có bị xử phạt gì không ?

Rất mong được Luật sư giải đáp giúp em. Em xin chân thành cảm ơn !

>> Luật sư tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự, gọi: 1900.6162

Trả lời:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015;

Thông tư 148/2018/TT-BQP về tiêu chuẩn gọi công dân nhập ngũ.

2. Luật sư tư vấn:

Công dân được gọi nhập ngũ, ngoài việc phải dáp ứng các điều kiện về độ tuổi, sức khỏe theo quy định tại Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 còn phải đáp ứng những tiêu chuẩn nhất định, cụ thể Thông tư 148/2018/TT-BQP có quy định như sau:

"Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

1. Tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì tuyển chọn và gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo Thông tư liên tịch số 50/2016/TTLT-BQP-BCA ngày 15 tháng 4 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng - Bộ trưởng Bộ Công an quy định tiêu chuẩn chính trị tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội nhân dân Việt Nam.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội; lực lượng Tiêu binh, Nghi lễ; lực lượng Vệ binh và Kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng.

3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

4. Tiêu chuẩn văn hóa:

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao xuống thấp. Những địa phương có khó khăn không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn số công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 người thì được tuyển không quá 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên."

Liên quan đến vấn đề về xăm hình, việc quyết định xăm hình là quyền tự do của của mỗi người. Trong các tiêu chuẩn được nêu tại Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP cũng không đặt ra vấn đề về xăm hình sẽ không được đi nghĩa vụ quân sự. Nên về cơ bản, công dân xăm hình hay không xăm hình cũng đều có quyền như nhau trong việc tham gia nghĩa vụ quân sự trừ trường hợp hình xăm phản cảm, có nội dung chống chế độ, chia rẽ dân tộc, mang tính kì dị, kỳ quái, kích động,... có thể sẽ bị yêu cầu xóa hình xăm. Về vấn đề xử phạt, trong các văn bản có đề cập tới việc xử phạt các trường hợp trốn tránh nghĩa vụ quân sự cũng không đề cập đến việc xử phạt các trường hợp xăm hình trước khi đi nghĩa vụ quân sự.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Xăm hình trước khi đi nghĩa vụ quân sự thì có bị xử phạt không ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê