Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Giao thông Công ty luật Minh Khuê

Xử phạt vi phạm hành chính có biên lai không ?

Luật sư tư vấn luật Giao thông trực tuyến, gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Luật xử lý vi phạm hành chính số 15/2012/QH13

II. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 78 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 thì bạn sẽ phải có biên lai thu tiền phạt, cụ thể:

"...Mọi trường hợp thu tiền phạt, người thu tiền phạt có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt..."

>> Xem thêm:  Xin tư vấn về việc xử phạt vi phạm hành chính ?

III. Bài viết tham khảo thêm:

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Xử phạt vi phạm hành chính có biên lai không ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Giao thông

>> Xem thêm:  Mẫu biên bản phiên giải trình trực tiếp về vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng không dân dụng (Mẫu MBB 02)