1. Anh em ruột quan hệ tình dục sẽ phạm tội gì ?

Kính gửi Công ty Luật Minh Khuê, Tôi có một thắc mắc mong luật sư giải đáp giúp: Vợ chồng tôi có hai người con, cháu trai đầu 19 tuổi, cháu gái năm nay 12 tuổi. Vào tuần trước khi vợ chồng tôi có đi công tác ở trong miền Nam có gửi các cháu ở nhà ngoại chăm sóc. Tuy nhiên thật sự không may, do không hiểu biết mà con trai tôi có chót quan hệ với chính con gái út của tôi. Về tới nhà thì mọi việc đã đổ bể, công an vào làm việc lập biên bản. Giờ chúng tôi rất hoang mang, lo sợ không biết phải làm gì.
Vậy luật sư cho tôi hỏi: cháu nhà tôi có phạm tội gì không? Tôi nghe nói con tôi sẽ phạm tội loạn luân ?
Mong luật sư cho ý kiến tư vấn. Gia đình xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp tôi xin đưa ra lời tư vấn như sau:

Thứ nhất, hành vi giao cấu/quan hệ tình dục được thực hiện bởi hai anh em ruột trong gia đình. Hay nói đúng hơn giữa những người có cùng huyết thống thực hiện hành vi giao cấu.

Thứ hai, về chủ thể: người con trai của bạn hiện nay 19 tuổi và điều này được hiểu là có khả năng chịu trách nhiệm hình sự. Còn cháu gái năm nay đủ 12 tuổi tức là dưới 13 tuổi và được gọi là trẻ em.

Thứ ba, do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ: cháu gái có đồng ý/thuận tình hay không? Nên không xác định được động cơ phạm tội của con trai bạn. Tuy nhiên do cháu gái dưới 12 tuổi cũng không cần thiết phải xác định yếu tố có thuận tình hay không.

Hiện nay theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) nhận thấy, hành vi của con trai bạn có dấu hiệu và cấu thành tội Hiếp dâm người dưới 16 tuổi / trẻ em theo quy định tại điểm b - khoản 1 - Điều 142.

Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

Do con gái của bạn mới 12 tuổi nên dù có tính chất loạn luân nhưng không thể cấu thành tội loạn luân theo quy định tại Điều 184 - Bộ luật hình sự 2015.

Điều 184. Tội loạn luân

Người nào giao cấu với người mà biết rõ người đó cùng dòng máu về trực hệ, là anh chị em cùng cha mẹ, anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Điều này được lý gải như sau: tội hiếp dâm cũng như tội loạn luân có dấu hiệu phân biệt dựa vào khách thể, đối tượng bị xâm phạm. Tội loạn luân có dấu hiệu người phạm tội và bị hại là người có cùng dòng máu trực hệ nhưng người bị hại phải trên 13 tuổi. Còn tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi, bị hại là người không có quan hệ huyết thống, dòng máu trực hệ ngoại trừ bị hại là người dưới 13 tuổi.

Cho nên con bạn sẽ phạm tội Hiếp dâm người dưới 16 tuổi mà không phải tội loạn luân.

Trên đây là tư vấn giải đáp thắc mắc của bạn. Nếu còn vướng mắc hoặc cần trao đổi vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật Hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162 để được hỗ trợ. Trân trọng!

>> Xem thêm:  Phân tích cơ sở pháp lý phán quyết của tòa án ?

2. Quan hệ giữa cháu bên chồng và chú ruột có phải là loạn luân ?

Chào Luật Minh Khuê, xin hỏi: Tôi có thắc mắc cần được giải đáp như sau: Hiện nay cháu của chồng tôi lại có tình cảm với chú bác tôi. Liệu rằng có phạm tội loạn luân không nếu có quan hệ tình cảm lâu dài thưa Luật sư ?
Cảm ơn luật sư!

Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 184 Bộ Luật Hình sự 2015 quy định về tội loạn luân như sau:

Điều 184. Tội loạn luân
Người nào giao cấu với người mà biết rõ người đó cùng dòng máu về trực hệ, là anh chị em cùng cha mẹ, anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, theo quy định thì hành vi khách quan của Tội loạn luân là hành vi giao cấu với người có cùng dòng máu trực hệ. Theo hướng dẫn tại Điểm 6.1 Điều 6 Thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC : Loạn luân là việc giao cấu giữa cha, mẹ với con; giữa ông, bà với cháu nội, cháu ngoại; giữa anh chị em cùng cha mẹ; giữa anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha.

Việc giao cấu giữa những người có dòng máu trực hệ, giữa anh chị em cùng cha mẹ, anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha là sự thỏa thuận, đồng tình của hai người; nếu một trong hai người bị ép buộc hoặc bị cưỡng bức thì người có hành vi ép buộc, cưỡng bức không phạm tội loạn luân mà tùy trường hợp cụ thể mà người có hành vi ép buộc, cưỡng bức bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm hoặc tội cưỡng dâm.

Như vậy, trong trường hợp cháu của chồng bạn có quan hệ tình cảm với chú bác của bạn, nếu tiến xa hơn nữa thì trường hợp này không được gọi là loạn luân.

Trân trọng./

>> Xem thêm:  Có quan hệ tình cảm với bạn gái 16 tuổi 3 tháng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

3. Quan hệ với bạn gái 14 tuổi thì có bị phạt tù không ?

Thưa luật sư! Em có quen bạn gai năm nay bạn gái em 14 tuổi. Em vói bạn gái em lỡ có quan hệ 1 lần bạn gài em cũng đòng tình cho em quan hệ mà ba mẹ nhà bạn gái e biết chuyên làm đơn kiên em ra tòa. Vậy em phải làm sao ? và đi tù bao lâu.
Xin luật sư giải đáp dùm em. Em chân thành cảm ơn!

Anh em ruột quan hệ tình dục sẽ phạm tội gì ?

Luật sư tư vấn pháp luật Hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Tại Điều 145 Bộ Luật Hình sự 2015

"1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

Như vậy, nếu bạn là người thành niên trên 18 tuổi mà quan hệ với người 14 tuổi ( dù có tự nguyện hay cưỡng ép) thì bạn vẫn bị truy cứu TNHS với khung thứ nhất từ 1 năm đến 5 năm.

>> Bài viết tham khảo thêm: Bạn gái 14 tuổi đã có quan hệ với bạn trai 18 tuổi có phạm pháp không ?

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay tới số: 1900.6162 để được giải đáp. Rất mong nhận được sự hợp tác!

>> Xem thêm:  Tư vấn về việc bị xâm hại cách nay 8 năm?

4. Quan hệ tình dục với trẻ dưới tuổi vị thành niên phạm tội gì ?

Thưa luật sư, em xin hỏi: Em năm nay 16 tuổi. Vào tháng 9 năm 2014 ( khi em còn 15 tuổi ) em và một người lớn hơn 5 tuổi có quan hệ tình cảm với nhau và có quan hệ tình dục.
Sau chia tay, có một lần em và người đó quan hệ với nhau thì người đó quay phim lại và hiện giờ đang chuyền cho một số người. Lần đó là vào khoảng đầu tháng 12 năm 2014. Em xin được phép hỏi nếu em khởi kiện thì em cần phải có những bằng chứng gì ? Em nhớ được số phòng và địa chỉ khách sạn, ngày xảy ra sự việc đó. Nhưng theo em được biết thì sự việc xảy ra đã quá lâu, khám nghiệm pháp y khó có được kết quả. Và cho dù bây giờ em đã bước qua tuổi 16 nhưng thời gian phạm tội xảy ra khi em 15 tuổi thì người đó có được tính vào tội quan hệ tình dục với trẻ em dưới tuổi vị thành niên không ?
Mong luật sư tư vấn giúp em, em xin chân thành cảm ơn luật sư!
Người gửi: N.H

Quan hệ tình dục với trẻ dưới tuổi vị thành niên phạm tội gì ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến: 1900.6162

Trả lời:

Thời điểm hành vi phạm tội xảy ra bạn vẫn chưa đủ 16 tuổi theo đó hành vi của người lớn hơn bạn 5 tuổi có quan hệ tình dục với bạn khi bạn chưa đủ 16 tuổi dù đó là sự tự nguyện của hai bên thì vẫn phạm tội giao cấu với trẻ em theo điều 145 Bộ Luật Hình sự 2015

"1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

Do đó, bạn có thể tố giác hành vi trên với cơ quan điều tra, viện kiểm sát, tòa án hoặc cơ quan tổ chức khác để cơ quan điều tra tiến hành xác minh, kiểm tra và tiến hành khởi tố vụ án, thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với trường hợp của bạn là vẫn còn bởi đây là tội phạm rất nghiêm trọng có thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là 15 năm mà trường hợp của bạn mới diễn ra được gần 1 năm.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng chúng tôi!

>> Xem thêm:  Làm sao để đòi bồi thường vì anh trai bị xâm phạm danh dự, nhân phẩm ?

5. Tôi có quan hệ với trẻ em dưới 16 tuổi, tôi phạm tội gì ?

Thưa luật sư, Tôi có quan hệ với trẻ em dưới 16 tuổi, tôi phạm tội gì ạ ? Cảm ơn luật sư!
Người gửi: nguyễn văn H

.Tôi có quan hệ với trẻ em dưới 16 tuổi, tôi phạm tội gì?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, vấn đề bạn quan tâm Chúng tôi xin được trao đổi như sau:

1.Các tội hiếp dâm,giao cấu do có CTTP hình thức nên việc xem xét chủ thể đã có đầy đủ yếu tố CTTP là khá phức tạp,phải dựa trên sự điều tra của cơ quan điều tra và việc thẩm định,đánh giá chứng cứ.

Tuy nhiên thông thường ta thường hiểu giao cấu là việc đưa bộ phận sinh dục đực vào trong bộ phận sinh dục cái.Trẻ em là người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.Tội giao cấu với trẻ em được quy định khá rõ tại điều 145 Bộ Luật Hình sự 2015

"1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

Tờ giấy viết tay cũng được xem là một chứng cứ. Ngoài ra bạn nên thu thập một số chứng cứ khác,nhờ người làm chứng...đồng thời là hãy mau chóng đến cơ quan có thẩm quyền tố cáo người đó,và nhờ họ giúp đỡ giải quyết.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Có con với người yêu 17 tuổi không bị tội giao cấu với trẻ em ?

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Giao cấu với người 16 tuổi trở lên có vi phạm pháp luật hình sự không ?