Vì bên môi giới bán nhà cho em nói do em chưa có sổ hồng nên em không được miễn thuế với tài sản duy nhất này. Luật sư xem giúp em bên bạn môi giới nói như vậy thì có đúng chưa ạ vànhờ luật sư tư vấn giúp em trong trường hợp này thì em có phải đóng thuế tncn hay không và có những loại thuế phí gì phải đóng khi em bán căn hộ này ?

Em cảm ơn luật sư nhiều. Mong sớm nhận được phản hồi của luật sư.

 

Luật sư trả lời:

Theo quy định của Luật Thuế thu nhập cá nhân thì cá nhân sẽ được miễn thuế TNCN trong những trường hợp sau:

Điều 4: Thu nhập được miễn thuế

2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam. 

Cá nhân chuyển nhượng có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam phải đáp ứng các điều kiện sau: 

a) Tại thời điểm chuyển nhượng, cá nhân chỉ có quyền sở hữu, quyền sử dụng một nhà ở hoặc một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó); 

b) Thời gian cá nhân có quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày; 

c) Nhà ở, quyền sử dụng đất ở được chuyển nhượng toàn bộ; 

Như vậy nếu bạn thỏa mãn những điều kiện trên thì bạn sẽ được miễn thuế TNCN.

Về khoản phí khi bán nhà sẽ có lệ phí trước bạ: được tính bằng 0,5% x giá 1m2 x tỷ lệ % chất lượng còn lại của nhà chịu lệ phí trước bạ. Ngoài ra còn một số khoản phí phát sinh như: phí đăng ký, công chứng...

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận Luật sư tư vấn pháp luật Thuế trực tuyến, gọi:  1900.6162  để được giải đáp.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Tư vấn thủ tục cấp sổ hồng và vấn đề xin cấp phép xây dựng ?

Bộ phận tư vấn pháp luật Thuế - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Bà ngoại là mẹ liệt sĩ thì cháu có được đăng ký giảm trừ gia cảnh hay không?