Đã  bồi thường cho người bị nạn 7trieu900 nhưng gia đình bên bị hại không chịu lên công an để giải quyết để được lấy xe đi lại mà nhắn tin đòi tiền miết. Xin các anh chị tư vấn dùm: số tiền em bồi thường cho người bị hại có được bên bảo hiểm xe máy hoàn trả lại không? xXn cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Giao thông của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Giao thông trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Thông tư 22/2016/TT-BTC biểu phí mức trách nhiệm bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự chủ xe cơ giới

2. Luật sư tư vấn:

Khi xảy ra vụ tai nạn giao thông, điều đầu tiên mà các bên cần làm là cứu chữa, giúp đỡ người bị thiệt hai về sức khỏe, tài sản, tính mạng chưa cần xem xét lỗi là của bên nào. Sau đó mới xem xét lỗi và phân chia trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho nhau. Trong trường hợp của bạn, bạn đã bồi thường cho bên bị thiệt hại. Nếu bạn không thuộc các trường hợp loại trừ trách nhiệm bảo hiểm theo quy định tại Điều 12 Thông tư 22/2016/TT-BTC thì bạn được bên bảo hiểm thanh toán:

>> Xem thêm:  Sang tên xe có cần đổi biển số xe không ? Thủ tục đăng ký xe

"Điều 12. Loại trừ bảo hiểm

Doanh nghiệp bảo hiểm không bồi thường thiệt hại đối với các trường hợp sau:

1. Hành động cố ý gây thiệt hại của chủ xe, lái xe hoặc của người bị thiệt hại.

2. Lái xe gây tai nạn cố ý bỏ chạy không thực hiện trách nhiệm dân sự của chủ xe, lái xe cơ giới.

3. Lái xe không có Giấy phép lái xe hoặc Giấy phép lái xe không phù hợp đối với loại xe cơ giới bắt buộc phải có Giấy phép lái xe. Trường hợp lái xe bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe có thời hạn hoặc không thời hạn thì được coi là không có Giấy phép lái xe.

4. Thiệt hại gây ra hậu quả gián tiếp như: giảm giá trị thương mại, thiệt hại gắn liền với việc sử dụng và khai thác tài sản bị thiệt hại.

5. Thiệt hại đối với tài sản bị mất cắp hoặc bị cướp trong tai nạn.

6. Chiến tranh, khủng bố, động đất.

7. Thiệt hại đối với tài sản đặc biệt bao gồm: vàng, bạc, đá quý, các loại giấy tờ có giá trị như tiền, đồ cổ, tranh ảnh quý hiếm, thi hài, hài cốt."

3. Bài viết tham khảo thêm:
>> Bảo hiểm trách nhiệm dân sự chủ xe gây tai nạn giao thông bồi thường như thế nào?
>> Bồi thường thiệt hại khi gây ra tai nạn giao thông ?

>> Xem thêm:  Tại sao xe nhỏ đi sai, xe lớn đi đúng khi xảy ra tai nạn giao thông thì xe lớn vẫn phải đền xe nhỏ ?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về về bảo hiểm xe máy . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật tư vấn pháp luật Giao thông.

>> Xem thêm:  Trường hợp nào cảnh sát giao thông sẽ tạm giữ xe người vi phạm giao thông ?