1. Cận thị có phải tham gia nghĩa vụ quân sự không? Tiêu chuẩn hoãn, miễn nghĩa vụ quân sự ?

XIn chào Luật sư Minh Khuê. Em năm nay 23 tuổi chuẩn bị tốt nghiệp Đại học. HIện tại em bị cận 2 mắt là 1,5 đi-op thì sau khi em tốt nghiệp em có bị gọi đi tham gia nghĩa vụ quân sự không ạ? Em cảm ơn.

Trốn nghĩa vụ quân sự năm 2020 sẽ bị xử lý như thế nào ?

Luật sư tư vấn Luật nghĩa vụ quân sự, gọi 1900.6162

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Luật Minh Khuê giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Bảng số 2, Phụ lục ban hành ban kèm theo Thông tư số 16/2016/TTLT-BYT-BQP về quy định việc khám sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự quy định:

STT

Thị lực

Phân loại

1

Mắt phải

Tổng thị lực 2 mắt

10/10

19/10

1

10/10

18/10

2

9/10

17/10

3

8/10

16/10

4

6,7/10

13/10- 15/10

5

1,2,3,4,5/10

6/10-12/10

6

Cận thị

2

Cận thị dưới -1,5 D

2

Cận thị từ -1,5 D đến dưới -3 D

3

Cận thị từ -3D đến dưới -4D

4

Cận thị từ -4D đến dưới -5D

5

Cận thị từ -5D trở lên

6

Cận thị đã phẫu thuật trên 1 năm kết quả tốt

Dựa vào thị lực không kính hạ xuống 1 bậc

Xét tiêu chuẩn về mắt thì hiện tại bạn thuộc phân loại 3. Theo Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về việc phân loại sức khỏe như sau

Điều 9. Phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự
4. Cách phân loại sức khỏe: Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự. để phân loại cụ thể như sau:
a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.
b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.
c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.
d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.
đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.
e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự.
Với tiêu chí trên thì về tiêu chuẩn sức khoẻ của bạn thì bạn được phân loại sức khỏe loại 3.

Ngoài ra,Khoản 3 Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BTC quy định tiêu chuẩn tuyển quân như sau:

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Như vậy trong trường hợp khi bạn đi khám nghĩa vụ quân sự, bạn cận thị từ 1,5 đi-op trở lên thì bạn thuộc diện không gọi nhập ngũ. Nhưng việc khám sức khỏe nghĩa vụ thì bạn phải tuân theo quy trình và kết quả của Hội đồng sức khỏe.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Nếu còn thắc mắc xin vui lòng liên hệ 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Luật sư giải đáp các vướng mắc về tiêu chuẩn sức khỏe nghĩa vụ quân sự

2. Bị loạn thị có được miễn nghĩa vụ quân sự không ?

Chào Luật sư. Em năm nay 20 tuổi, hiện tại em đã được gọi tham gia nghĩa vụ quân sự nhưng khi em đi khám mắt thì biết mình bị loạn thị. Vậy Luật sư cho em hỏi, em bị loạn thị thì có được tham gia phục vụ quân đội không ạ? Em xin cảm ơn!

Chào bạn! Tình huống của bạn được Luật sư tư vấn như sau:

Bảng số 2, Phụ lục ban hành ban kèm theo Thông tư số 16/2016/TTLT-BYT-BQP về quy định việc khám sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự quy định:

STT

Thị lực

Phân loại

1

Mắt phải

Tổng thị lực 2 mắt

10/10

19/10

1

10/10

18/10

2

9/10

17/10

3

8/10

16/10

4

6,7/10

13/10- 15/10

5

1,2,3,4,5/10

6/10-12/10

6

..................

..............................

5

Các loại loạn thị

6

Xét tiêu chuẩn về mắt thì hiện tại bạn thuộc phân loại 6. Theo Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về việc phân loại sức khỏe như sau:

Điều 9. Phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự
4. Cách phân loại sức khỏe: Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự. để phân loại cụ thể như sau:
a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.
b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.
c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.
d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.
đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.
e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự.
Với tiêu chí trên thì về tiêu chuẩn sức khoẻ của bạn thì bạn được phân loại sức khỏe loại 6

Ngoài ra, Điểm c Khoản 3 Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BTC quy định tiêu chuẩn tuyển quân như sau:

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Như vậy trong trường hợp khi bạn đi khám nghĩa vụ quân sự, bạn bị loạn thị thì bạn thuộc diện không gọi nhập ngũ.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Tốt nghiệp đại học, cao đẳng, trung cấp nghề thì có phải đi nghĩa vụ quân sự không ?

3. Gia đình có hoàn cảnh khó khăn có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Chào Luật sư! Em năm nay 25 tuổi. Vừa rồi em có nhận được giấy gọi nhập ngũ của ban chỉ huy quân sự xã, nhưng hiện nay gia đình em đang rất khó khăn. Mẹ em ốm nặng không có khả năng lao động, bố em mất năm ngoái. Hai chị gái em đã đi lấy chồng và tách khẩu ra ở riêng. Vậy Luật sư cho em hỏi em có được tạm hoãn gọi nhập ngũ không ạ?

Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về tạm hoãn gọi nhập ngũ như sau:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo

Công dân là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận thuộc đối tượng được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

Trong trường hợp của bạn, nếu gia đình bạn chỉ có 1 mình bạn và mẹ của bạn không có khả năng lao động như ốm đau, bệnh tật sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Nhưng trong gia đình bạn, bạn vẫn còn 2 người chị, cho dù đã tách hộ khẩu nhưng vẫn là người thân là con của mẹ bạn thì vẫn có trách nhiệm nuôi dưỡng mẹ bạn. Có nghĩa là trong trường hợp của bạn sẽ không được xem xét là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động thuộc trường hợp tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc vui phòng liên hệ 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Trốn tránh nghĩa vụ quân sự có bị phạt không ?

4. Bị bệnh viêm xoang có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Chào Luật sư Minh Khuê! Em năm nay 20 tuổi. Từ nhỏ em đã bị viêm xoang mãn tính, nay em đã đến tuổi nhập ngũ thì em có được miến không ạ? Vì cứ thời tiết thay đổi là em lại bị sưng mũi và đau đầu khủng khiếp. Em xin cảm ơn!

Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT/BQP-BYT quy định về chỉ tiêu khi khám chữa bệnh nghĩa vụ quân sự như sau:

Mũi:

- Mũi, hố mũi, vách ngăn bị lệch vẹo, dị dạng, nếu:

+ Không có rối loạn hô hấp và phát âm

3

+ Đã có rối loạn hô hấp, phát âm, nuốt mức độ nhẹ hoặc có ảnh hưởng đến cấu tạo lồng ngực

4 - 5

+ Có rối loạn chức năng hô hấp quan trọng, thường xuyên rối loạn phát âm

6

- Viêm mũi mạn tính đơn thuần (co thắt quá phát hoặc tiết dịch):

+ Nếu không có rối loạn chức năng hô hấp

2

+ Có rối loạn chức năng hô hấp rõ, tùy theo thể trạng

4 - 5

+ Teo đét, trĩ mũi (ozene) chảy máu cam thường xuyên

6

- Polip mũi (thịt thừa mũi), thường có viêm xoang:

+ 1 bên nhỏ, bên kia bình thường

4

+ 1 bên to, bên kia bình thường

5

+ Polip cả 2 bên

5

+ Polip cả 2 bên kèm theo thoái hoá xương xoăn mũi giữa

6

41

Xoang mặt:

- Viêm xoang hàm, xoang trán, xoang sàng cấp tính

3T

- Viêm xoang hàm mạn tính

5

- Viêm xoang trán, xoang sàng mạn tính

5

- Viêm mũi có phản ứng xoang mặt

2T

Trường hợp bạn khám nghĩa vụ quân sự, còn tuy thuộc vào cách chấm điểm khám bệnh của bộ phận giám định. Bệnh của bạn có thể nhẹ chữa được, không quá ảnh hưởng đến quá trình học tập và hoạt động thì có thể vẫn phải đi nghia vụ quân sự, còn trường hợp bạn bị nặng, khó chữa khỏi, không đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ, Thì bạn sẽ không phải nhập ngũ.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

>> Xem thêm:  Mức án nào cho Tội làm giấy khám sức khỏe giả ? Không làm nhưng chỉ dùng thì sao ?

5. Cách tính tuổi phải thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Chào luật sư, Tôi có câu hỏi mong luật sư giải đáp giúp. Tôi sinh ngày 16.6. 1992, vậy tới ngày 16. 6. 2019 hay ngày 16. 6. 2020 thì tôi hết 27 tuổi và hết độ tuổi nhập ngũ. Mong nhận được phản hồi sớm từ luật sư ạ.

Em xin cảm ơn!

Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BTC quy định tiêu chuẩn tuyển quân như sau:

1. Về tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Như vậy nếu bạn đã qua đào tạo cao đẳng, đại học thì độ tuổi nhập ngũ của bạn là cho đến khi bạn hết 27 tuổi tước hết ngày 16/6/2020.

Mọi vướng mắc pháp lý trong lĩnh vực thực hiện nghĩa vụ quân sự hãy gọi ngay: 1900.6162 (nhấn máy lẻ phím 3) để được Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Bị viêm xoang có được miễn nghĩa vụ quân sự không ?

>> Xem thêm:  Các loại mẫu báo cáo và mẫu sổ thống kê dùng trong đợt tuyển quân 2020 mới nhất