Lỗi sai làn khi không có biển báo phân làn?

Thưa luật sư, xin hỏi: Ở đường nội thành Việt Trì, đường 1 chiều được chia làm 3 làn có vạch kẻ đường nhưng không có biển báo phân làn. Khi em đi xe máy vào làn trong cùng bên phải thì em bị Cảnh sát giao thông xử phạt lỗi đi sai làn (đi vào làn xe thô sơ). Luật sư cho em hỏi là không có biển báo phân làn, Cảnh sát giao thông có được xử phạt em lỗi đi sai làn như vậy không ạ ?
Em xin cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Điều 9 - Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về quy tắc của người, phương tiện tham gia giao thông đường bộ như sau:

1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.

2. Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn.

Điều 13 - Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về việc sử dụng làn đường như sau:

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

Điểm 52.2 - Điều 52 - QCVN 41:2016/BGTVT ban hành kèm theo Thông tư 06/2016/TT-BGTVT ngày 08 tháng 4 năm 2016 ban hành: Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ quy định:

Vạch kẻ đường có thể dùng độc lập và có thể kết hợp với các loại biển báo hiệu đường bộ hoặc đèn tín hiệu chỉ huy giao thông".

Theo thông tin bạn cung cấp thì trên trục trường của Thành phố Việt Trì không có biển báo phân làn nhưng đường được chia làm 3 làn có vạch kẻ đường. Đối chiếu với quy định của trên khẳng định rằng việc xử phạt của Cảnh sát giao thông về lỗi đi sai làn đường là hoàn toàn có căn cứ.

Xử phạt lỗi đi sai làn:

Đối với trường hợp này, điểm g Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều); điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà

Theo Điều 5, Nghị định 100/2019/NĐ-CP xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ của mức phạt về đi sai làn đường được quy định cụ thể như sau:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều) trừ hành vi quy định tại điểm c khoản 4 Điều này; điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

>> Xem thêm:  Đi sai làn đường bị xử phạt như thế nào theo luật giao thông ?

Ý nghĩa của vạch kẻ đường sát vỉa hè ?

Thưa luật sư. Trên đoạn đường trong đô thị không có biển cấm dừng cấm đỗ, có vạch kẻ đường gần sát vỉa hè là vạch liền chiều rộng của vạch đo được 18 cm, vậy vạch này báo hiệu là gì, trong sách luật tôi không thấy có ?

Tôi nhờ tư vấn luật giúp đỡ. Tôi xin chân thành cám ơn.

Luật sư tư vấn:

Căn cứ Thông tư 17/2012/TT-BGTVT của Bộ Giao thông Vận tải Ban hành “Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ” thì vạch kẻ đường mà Bạn nói được gọi là vạch kẻ đường nằm ngang, là một trong hai loại vạch kẻ đường được quy định theo “Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ” Mã số đăng ký: QCVN 41: Dùng để quy định phần đường xe chạy có màu trắng trừ một số vạch quy định ở Phụ lục G, Phụ lục H có màu vàng, được ban hành kèm theo Quy chuẩn này, cụ thể như sau:

"Điều 46. Ý nghĩa, tác dụng của vạch kẻ đường:

46.1 Vạch kẻ đường là một dạng báo hiệu để hướng dẫn, điều khiển giao thông nhằm nâng cao an toàn và khả năng thông xe;

46.2 Vạch kẻ đường có thể dùng độc lập và có thể kết hợp với các loại biển báo hiệu đường bộ hoặc đèn tín hiệu chỉ huy giao thông;

46.3 Vạch kẻ đường bao gồm các loại vạch, chữ viết ở trên mặt đường xe chạy, trên thành vỉa hè, trên các công trình giao thông và một số bộ phận khác của đường để quy định trật tự giao thông, chỉ rõ khổ giới hạn của các công trình giao thông, chỉ hướng đi quy định của làn đường xe chạy."

"Điều 47. Phân loại vạch kẻ đường

  • 47.1 Vạch kẻ đường chia làm hai loại: Vạch nằm ngang (bao gồm vạch trên mặt đường: vạch dọc đường, ngang đường và những loại vạch tương tự khác) và vạch đứng;
  • 47.2 Vạch nằm ngang dùng để quy định phần đường xe chạy có màu trắng trừ một số vạch quy định ở Phụ lục G, Phụ lục H có màu vàng;"

Để tìm hiểu chi tiết về quy chuẩn chi tiết về từng loại vạch kẻ đường thì bạn có thể tìm hiểu tại phụ lục G và H ban hành theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ”

Xác định mức phạt lỗi đi sai làn đường ?

Thưa luật sư, Tôi có một câu hỏi muốn được tư vẫn của luật sư như sau: Tôi đi xe máy làn đường bên phải theo đúng quy định thì đến ngã 4 có mũi tên trên đường chỉ hướng tôi đang đi là rẽ phải (Mũi tên mầu trắng, biển xanh, hình tròn), nhưng tôi vẫn tiếp tục đi thẳng vươt qua ngã 4.Vậy lỗi của tôi là không chuyển làn khi đi thẳng hay là lỗi đi sai làn đường? mức phạt là bao nhiêu tiền ?Xin cảm ơn luật sư đã tư vấn!

Người hỏi: Nguyễn Xuân Thịnh

Trả lời:

>> Xem thêm:  Mức xử phạt khi đi sai làn đường theo luật giao thông ? Mức bồi thường xảy ra tai nạn giao thông

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Đã có biển báo bảo rẽ phải, bạn không rẽ mà lại đị thẳng theo quy định tại nghị định 100/2019/NĐ-CP thì hành vi của bạn vi phạm theo điểm a Khoản 1 ĐIều 6

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm c, điểm đ, điểm e, điểm h khoản 2; điểm d, điểm g, điểm i, điểm m khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e khoản 4; khoản 5; điểm b khoản 6; điểm a, điểm b khoản 7; điểm d khoản 8 Điều này;

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật giao thông - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Đi vào đoạn đường cong không giao nhau với đường cùng mức có phải bật tín hiệu xin rẽ ?