Liên hệ với Luật Minh Khuê

Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "cảnh sát giao thông"

cảnh sát giao thông | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề cảnh sát giao thông.

Lỗi tránh xe ngược chiều không đúng quy định?

Lỗi tránh xe ngược chiều không đúng quy định?
Vào lúc 8h10 phút sáng tại km 843 trên QL1A đoạn đường có giải phân cách cứng cho 2 chiều xe chạy riêng biệt, không đèo dốc đã bị CSGT lập biên bản lỗi "tránh xe ngược chiều không đúng quy định". Cho tôi hỏi CSGT lập lỗi như vậy có đúng không. Nếu sai, thủ tục các bước khiếu nại như thế nào?

Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe báo mất rồi làm lại có thể bị khởi tố hình sự theo quy định của Luật mới?

Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe báo mất rồi làm lại có thể bị khởi tố hình sự theo quy định của Luật mới?
Thưa Luật sư, tôi có chạy quá tốc độ quy định 22km và bị tạm giữ giấy phép lái xe và tôi cũng chưa nộp tiền phạt xử lý vi phạm hành chính, giả sử bây giờ liệu tôi không nộp tiền phạt nữa mà đi báo mất giấy phép lái xe và tôi đi làm lại thì có được không? Liệu tôi có bị xử phạt vi phạm hành chính nữa hay không? Mong Luật sư tư vấn cho tôi. Cám ơn Luật sư.

Xử lý hình sự đối với người vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

Xử lý hình sự đối với người vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ
Theo quy định tại Bản sơ kết kinh nghiệm của Toà án nhân dân tối cao về đường lối xử lý tội vi phạm luật lệ giao thông gây tai nạn, thì: Tội vi phạm luật lệ giao thông gây tai nạn xâm phạm nền an toàn giao thông, một bộ phận của nền trật tự, trị an vốn thuộc loại tội khinh xuất. Đối với loại tội này, cần xác định chắc chắn là có hành vi phạm luật lệ giao thông, có hậu quả tác hại cụ thể do hành vi phạm tội gây nên. Đường lối xử lý đối với người phạm tội vi phạm luật lệ giao thông gây tai nạn được quy định như sau: “trừng trị thích đáng đối với những vi phạm nghiêm trọng, nghiêm trị đúng mức đối với những vi phạm đặc biệt nghiêm trọng, đồng thời kết hợp với thận trọng để xem xét đầy đủ mọi tình tiết một cách toàn diện”. Tội Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ quy định tại Điều 260 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 (sau đây gọi là Bộ luật hình sự mới), có nhiều thay đổi quan trọng về kết cấu điều luật, khung hình phạt, mức hình phạt liên quan.

Quay đầu xe để chạy chốt 141 và tông vào cảnh sát thì phạm tội gì ?

Quay đầu xe để chạy chốt 141 và tông vào cảnh sát thì phạm tội gì ?
Thưa Luật sư! Em tôi hôm qua đi xe máy không đội mũ bảo hiểm khi thấy chốt 141 em tôi quay đầu xe chạy với tốc độ cao vô tình tông gãy chân 1 chiến sĩ cảnh sát đang làm nhiệm vụ. Vậy hành vi quay đầu xe để chạy chốt 141 sau đó đi ngược chiều tông ngã và gãy chân 1 chiến sĩ cảnh sát thì có phạm tội gì không? Xin Luật sư tư vấn giúp. Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Nhân dân có quyền quay video Cảnh sát giao thông không ?

Nhân dân có quyền quay video Cảnh sát giao thông không ?
Kính gửi công ty Luật Minh Khuê, tôi có một thắc mắc mong nhận được sự tư vấn từ luật sư. Hôm vừa rồi tôi có tham gia giao thông và đi dưới 40km/h, nhưng cảnh sát giao thông lại xử phạt tôi vì tôi đi quá tốc độ cho phép, tôi yêu cầu chứng minh thì không chứng minh được nhưng vẫn ra quyết định xử phạt tôi.

Người vi phạm giao thông sẽ khiếu nại như thế nào ? Chống đối CSGT có bị gọi là chống lại người thi hành công vụ không ?

Người vi phạm giao thông sẽ khiếu nại như thế nào ? Chống đối CSGT có bị gọi là chống lại người thi hành công vụ không ?
Em chào luật sư, luật sư cho e hỏi là: Khi CSGT dừng xe người vi phạm mà CSGT lại vi phạm điều lệ ngành như: không chào người vi phạm (theo thông tư 27), không có thẻ xanh (thông tư 45), văng tục với người vi phạm, làm luật.... Thì người vi phạm giao thông sẽ khiếu nại như thế nào? Chống đối trong trường hợp đó có bị gọi là chống lại người thi hành công vụ không??? cảm ơn!

Gây tai nạn giao thông trong trường hợp nào sẽ bị phạt tù ?

Gây tai nạn giao thông trong trường hợp nào sẽ bị phạt tù ?
Hình phạt tù sẽ áp dụng đối với những trường hợp có lỗi quy định của luật giao thông đường bộ và gây tai nạn chết người, hoặc làm bị thương nghiêm trọng nhiều người. Luật Minh Khuê tư vấn và giải đáp một số vấn đề pháp lý liên quan:

Lắp đèn pha led siêu sáng thì có bị xử phạt không ?

Lắp đèn pha led siêu sáng thì có bị xử phạt không ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Cho em hỏi là xe em có thay đèn pha zin sang đèn pha led siêu sáng, bị CSGT bắt vì đèn có cường độ quá sáng, phạt từ 350k-500k như vậy có đúng không ạ, và CSCĐ có được quyền dừng xe không ạ? Cảm ơn luật sư! Người gửi : Trần Đ. K.