1. Xí Nghiệp đầu tư và xây dựng. 2, Chuyển đội khảo sát thiết kế của em thành xí nghệp tư vấn xây dựng, hạch toán tự thu và tự chi. Đến năm 2016 hiện tại xí nghiệp em không có đủ tiền để chi lương. Hiện tại nợ lương người lao động được 6 tháng.Văn phòng cho em hỏi xí nghiệp em hạch toán vậy. Chậm chi trả lương cho người lao động có phải chịu trách nhiệm gì ko ạ.

Em xin cảm ơn! 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Luật Minh Khuê.

>>  Luật sư tư vấn luật lao động gọi1900.6162

 

Trả lời :

Công ty Luật Minh Khuê xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật lao động số 10/2012/QH13 đã được Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIII, kỳ họp thứ 3 thông qua ngày 18 tháng 6 năm 2012.

Nghị định số 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

>> Xem thêm:  Quy định mới nhất năm 2020 về thủ tục đăng ký thang lương, bảng lương ?

2. Nội dung trả lời:

Điều 96 BLLĐ 2012 quy định về nguyên tắc trả lương như sau:

"Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn.

Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương."

Căn cứ quy định pháp luật trên, công ty bạn chỉ được phép trả chậm lương cho người lao động trong trường hợp đặc biệt như gặp sự kiện bất khả kháng ( thiên tai, bão lũ lụt, hỏa hoạn...) và thời hạn trả chậm lương không dược quá 01 tháng. Nếu quá thời hạn theo pháp luật quy định, công ty bạn có thể bị xử phạt theo khoản 3 Điều 13 Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

Khoản 3 Điều 13 Nghị định 95/2013/NĐ-CP  quy định về việc xử phạt hành chính do vi phạm quy định về tiền lương như sau:

"3. Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn theo quy định tại Điều 96 của Bộ luật Lao động; trả lương thấp hơn mức quy định tại thang lương, bảng lương đã gửi cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện; trả lương làm thêm giờ, làm việc ban đêm cho người lao động thấp hơn mức quy định tại Điều 97 của Bộ luật Lao động; khấu trừ tiền lương của người lao động trái quy định tại Điều 101 của Bộ luật Lao động; trả không đủ tiền lương ngừng việc cho người lao động theo quy định tại Điều 98 của Bộ luật Lao động theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

>> Xem thêm:  Quy định về chế độ tiền lương công chức, viên chức ?

d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên."

Như vậy trường hợp công ty bạn đã chậm trả lương cho người lao động trong vòng 06 tháng là vi phạm pháp luật và có thể sẽ bị xử phạt theo quy định tại khoản 3 Điều 3 nghị định 95/2013/NĐ-CP như đã nêu ở trên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 1900.6162. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng!

Bộ phân tư vấn Luật lao động.

>> Xem thêm:  Tư vấn xây dựng quy chế lương ? Mẫu quy chế lương thưởng năm 2020