Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Có được sở hữu 2 thẻ bảo hiểm y tế không ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm y tế 2008

2. Luật sư tư vấn:

- Căn cứ theo Khoản 2 Điều 16 của Luật BHYT: “Mỗi người chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế”;

- Khoản 2 Điều 13 của Luật BHYT quy định: “Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này”.

- Khoản 2 Điều 22 của Luật BHYT quy định: “Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

 Như vậy, bạn không thể đăng ký thêm một thẻ bảo hiểm y tế để khám chữa bệnh tại một bệnh viện khác. Có nghĩa là bạn không thể cùng một lúc sở hữu và sử dụng đồng thời 2 thẻ bảo hiểm y tế được.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về chốt thẻ bảo hiểm y tế và mất thẻ bảo hiểm y tế ?

Có bắt buộc phải mua bảo hiểm y tế không?

Mức hưởng bảo hiểm y tế

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn luật Dân sự.