Người hỏi: L.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lĩnh vực kết hôn của công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn những trường hợp cấm kết hôn theo luật ?

Tư vấn những trường hợp cấm kết hôn theo luật, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Với câu hỏi của ban, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Điều 9. Điều kiện kết hôn

Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

5. Giữa những người cùng giới tính.

Trong trường hợp của bạn, cách tính đời như sau:

>> Xem thêm:  Thủ tục xin ly hôn khi đang mang thai ? Cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết ly hôn ?

- Ông bà ngoại bạn ( tức bố mẹ của mẹ và dì bạn) là đời thứ nhất.

- Mẹ bạn và dì  ruột bạn là đời thứ 2.

- Bạn và con dì ruột bạn là đời thứ 3

Như vậy Theo Khoản 3 Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 (Thay thế với luật hôn nhân và gia đình năm 2014). Bạn và con di ruột bạn thuộc trường hợp cấm kết hôn.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến qua tổng đài điện thoại