Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật nghĩa vụ quân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Đã có gia đình có được gọi nghĩa vụ quân sự ?

Luật tư tư vấn pháp luật trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Về độ tuổi nhập ngũ

Hiện nay, Luật nghĩa vụ quân sự 2015 đang có hiệu lực thì độ tuổi nhập ngũ áp dụng quy định tại Điều 30:

"Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."

Như vậy, hiện nay bạn 25 tuổi và bạn đã được tạm hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự trong thời gian bạn tham gia học đại học, do đó, độ tuổi gọi nhập ngũ trong trường hợp này của bạn là đến hết 27 tuổi.

>> Xem thêm:  Thời gian nhập ngũ là bao lâu ?

2. Về việc kết hôn có phải đi nghĩa vụ quân sự?

Căn cứ theo Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015, được hướng dẫn chi tiết tại Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành quy định các trường hợp được miễn và được tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với công dân, theo đó:

Các trường hợp được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình bao gồm:

- Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

- Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

- Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

- Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

>> Xem thêm:  Mẫu một số công văn thông dụng hiện hành - Cách hướng dẫn viết công văn

Các trường hợp được tạm hoãn nhập ngũ trong thời bình bao gồm:

- Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

- Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

- Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

- Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

- Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

- Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Như vậy, bạn không thuộc một trong những trường hợp được tạm hoãn hay miễn nhập ngũ cho nên theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015, cho đến khi hết 27 tuổi bạn vẫn là đối tượng phải đi nhập ngũ theo quy định.

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn hiện nay đã lập gia đình và tách hộ khẩu riêng, bạn cần phải chứng minh bạn là lao động duy nhất trong gia đình, bạn phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận thì bạn mới thuộc trường hợp tham gia nghĩa vụ quân sự.

>> Xem thêm:  Mức xử phạt vi phạm giao thông khi có nồng độ cồn trong người?

Còn nếu trong trường hợp, bạn đã lập gia đình, vợ bạn sinh con không đi làm, hoặc vợ bạn chưa đi làm thì bạn vẫn phải tham gia nghĩa vụ quân sự bình thường nếu đáp ứng các tiêu chuẩn để nhập ngũ theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 và các văn bản hướng dẫn kèm theo (không thuộc các trường hợp được miễn hoặc được tạm hoãn gọi nhập ngũ khác đã được nêu ở trên) vì vợ bạn vẫn là "người có khả năng lao động", chứ không phải là "người không còn khả năng lao động".

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về yêu cầu của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác từ quý khách hàng!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Luật sư Tư vấn Pháp luật Miễn phí qua Điện thoại