Vậy Luật sư cho tôi hỏi nếu không có giấy tờ đó và tôi không đồng ý thì có được cấp giấy ĐKKH hay không? Tôi đang nghi ngờ giấy ĐKKH đó là giả?

Mong được luật sư tư vấn !

Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: Tuấn

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hôn nhân gia đình về đăng ký kết hôn của Công ty luật Minh Khuê

Đăng kí kết hôn khi một bên không đồng ý - được hay không?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn. cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn. vấn đề của bạn Luật Minh Khuê xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý: 

>> Xem thêm:  Thủ tục xin ly hôn khi đang mang thai ? Cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết ly hôn ?

Luật hôn nhân gia đình năm 2014

Hiện nay theo quy định của pháp luật có quy định một trong các điều kiện kết hôn tại Điều 8 Luật HNGĐ 2014 là " việ kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định"..Hơn nữa để được cấp giấy ĐKKH thì phải có hồ sơ gồm các giấy tờ sau: 

- Tờ khai ĐKKH( theo mẫu);

- Giấy CMND

- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

Trong trường hợp một người cư trú tại một xã, phường, thị trấn này nhưng ĐKKH tại xã, phường, thị trấn khác thì phải có xác nhận của UBND cấp xã nơi cư trú về tình trạng hôn nhân.

Đối với người đang trong thời hạn công tác, học tập, lao động nước ngoài về nước ĐKKH thì phải có xác nhận của Cơ quan ngoại giao, lãnh sự Việt Nam tại nước ở tại về tình trạng hôn nhân của người đó.

Đối với cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang, thì có xác nhận của thủ trưởng đơn vị của người đó.

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng kể từ ngày xác nhận.

Hơn nữa khi ĐKKH tại UBND  thì hai bên nam, nữ phải có mặt. Đại diện UBND yêu cầu hai bên cho biết ý muốn tự nguyện kết hôn,nếu hai bên đồng ý kết hôn thì cán bộ Hộ tịch ghi vào sổ ĐKKH và Giấy chứng nhận kết hôn, hai bên nam nữ kí vào sổ ĐKKH và giấu ĐKKH, chủ tịch UBND cấp xã kí và cấp cho hai bên vợ chồng một bản chính Giấy ĐKKH.

>> Xem thêm:  Tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến qua tổng đài điện thoại

Như vậy theo như bạn trình bày thì bạn không đồng ý, cũng như không có các giấy tờ như CMND, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì Chỉ tịch UBND cấp xã không thể kí và cấp giấy ĐKKH khi không tuân thủ các điều kiện pháp luật quy định.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại, gọi: 1900.6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân gia đình

>> Xem thêm:  Tư vấn phân chia tài sản sau ly hôn theo quy định của pháp luật ? Trình tự, thủ tục giải quyết ly hôn ?