1. Cơ sở pháp lý

Nghị định 46/2016/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính giao thông đường bộ, đường sắt

Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành

2. Nội dung tư vấn

Xin chào luật sư, cho em hỏi là em mua xe honđa 50 cm3 nhưng chưa đủ tuổi để đứng tên xe. Em có thể nhờ người thân ngoài cha mẹ đứng tên được hay không? Và nếu em chạy qua các tỉnh khác, nếu bị công an hỏi giấy tờ thì em có bị phạt gì không ạ? Xin luật sư tư vấn giúp em.

>> Nếu bạn "nhờ" một người đứng tên trên giấy đăng ký xe thì về mặt pháp luật, người đó là chủ sở hữu hợp pháp của chiếc xe này.

Theo điểm a khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016NĐ-CP, phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với hành vi người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

Điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô khi giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

Theo đó, chủ sở hữu xe cũng sẽ bị xử phạt nếu giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện. Trong một số trường hợp, nếu gây thiệt hại về tài sản, thiệt hại về sức khỏe, tính mạng có thể bị xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự tương ứng đối với hành vi vi phạm.

Xin chào luật sư: Tôi có một thắc mắc xin hỏi luật sư và nhờ luật sư tư vấn, con trai tôi sinh năm 1999, hiện tại đã nghỉ học ngày 06/08/2019 vừa qua con tôi đi xe đạp điện không đội mũ bảo hiểm, và bị Công an phường lập biên bản vi phạm không đội mũ bảo hiểm và tạm gữ phương tiện, hẹn đến ngày 10/08/2019 đến Công an ký biên bản nộp phạt. Khi con tôi đến công an xin ký biên bản nộp phạt thì công an yêu cầu phải viết đơn hiện tại đã nghỉ học và xin xác nhận của UBND phường nơi cư trú thì mới được giải quyết. Như vậy, tôi xin hỏi luật sư: Bên công an yêu cầu như vậy có đúng luật hay không? Tôi xin trân thành cảm ơn!

>> Theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012, không có yêu cầu nào về việc phải có đơn đã nghỉ học và xác nhận của UBND phường thì mới được giải quyết.

Cho em hỏi: Hiện tại, em đang học tại Cần Thơ nhưng do tai nạn xe 50cm3 của em bị xước khá nhiều nên em đã sơn lại màu khác so với giấy đăng ký xe. Em muốn đổi lại màu sơn trong giấy đăng ký xe máy nhưng lúc đầu em đăng ký tại Kiên Giang, do công việc học nên em không về Kiên Giang được. Vậy luật sư cho em hỏi, em có thể làm thủ tục đổi màu sơn xe tại Cần Thơ được không? Và nếu được cần những thủ tục gì? Em xin cảm ơn luật sư!

>> Theo Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định.

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 3 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về cơ quan đăng ký xe, quyền hạn và trách nhiệm của cơ quan đăng ký xe thì công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh đăng ký, cấp biển số xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện và các loại xe có kết cấu tương tự xe nêu trên của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong nước có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương mình (trừ các loại xe của cơ quan, tổ chức, cá nhân quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 3 Thông tư 15/2014/TT-BCA).

Như vậy, bạn có thể đổi lại Giấy chứng nhận đăng ký xe trong tại cơ quan công án cấp quận/huyện/thị xã ở Cần Thơ nếu ở Cần Thơ bạn có đăng ký tạm trú theo quy định của Luật Cư trú năm 2006, sửa đổi, bổ sung năm 2013.

Luật sư cho em hỏi, em định gắn 2 gương khác kiểu trên cùng 1 chiếc xe máy, bên trái là gương theo xe, bên phải là gương thời trang hình chữ nhật, như vậy có được không? Cảm ơn luật sư đã tư vấn!

>> Theo điểm a khoản 1 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng. Theo đó, không có quy định xử phạt đối với hành vi gắn hai gương khác kiểu trên cùng 1 xe máy.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật.