Giám đốc thấy chiếc xe này đỗ ở giữa sân, ảnh hưởng tới việc tháo dỡ hàng nên anh đã lái chiếc xe ra sát mép đường bên phải để đỗ nhưng không có tín hiệu báo đỗ cho người khác biết. Anh H đi đường do không để ý đã đâm vào chiếc xe ô tô này và dẫn tới chết. Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này giám đốc công ty tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Cảm ơn các quý luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của công ty luật Minh Khuê.

Giám đốc có phải chịu trách nhiệm hình sự?

Luật sư tư vấn hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Giao thông đường bộ năm 2008

Bộ luật Hình sự năm 1999

>> Xem thêm:  Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước thì bị công an phạt bao nhiêu tiền ?

2. Nội dung phân tích:

Khoản 3 điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 có quy định: 

"...

3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:

a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;.."

Theo như quy định pháp luật trên và những gì bạn trình bày thì chúng tôi có thể thấy rằng giám đốc công ty bạn đã không thực hiện đúng các quy tắc giao thông đường bộ và hành vi này là nguyên nhân trực tiếp gây ra hậu quả về tính mạng cho anh H. Đối với trường hợp này, giám đốc công ty bạn đang thực hiện hành vi tham gia giao thông đường bộ do anh đã điều khiển chiếc xe ô tô ra ngoài đường đỗ (không còn trong phạm vi sân công ty nữa) do đó giám đốc công ty bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội quy định tại Điều 202 Bộ luật Hình sự:

"Điều 202.  Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ 

1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

 2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

>> Xem thêm:  Không xi nhan khi rẽ phải bị phạt bao nhiêu tiền ? Mức phạt xe quá tải

b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê  

>> Xem thêm:  Quy định về việc đặt biển cấm dừng xe và cấm đỗ xe, xử phạt hành vi dừng ở nơi cấm dừng, cấm đỗ như thế nào ?

>> Xem thêm:  Đi vào đoạn đường cong không giao nhau với đường cùng mức có phải bật tín hiệu xin rẽ ?