1. Giữ trong người 1 tép heroin thì bị xử phạt như thế nào?

Thưa luật sư, người nhà tôi đi đón bạn thì cảnh sát giao thông dừng xe vì người ngồi sau ko đội mũ thì bị phát hiện người bạn này có giữ trong người 1 tép heroin. Tại đồn cảnh sát người này khai mua về cho cả 2 sử dụng. Hiện tại chúng tôi cũng chưa biết chắc chắn người nhà mình có nghiện hay chỉ sử dụng không thường xuyên.
Mong luật sư tư vấn cho trường hợp của tôi. Xin cảm ơn.
Người gửi: TNHT
Giữ trong người 1 tép heroin thì bị xử phạt như thế nào?

Trả lời:

Chào bạn, rất cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ tiết 3.6 mục 3 Phần II Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP ngày 24/12/2007 hướng dẫn áp dụng một số quy định tại chương XVII "Các tội phạm về ma túy của bộ luật hình sự năm 1999" được sửa đổi bổ sung bởi Thông tư liên tịch số 08/2015/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP ngày 14/11/2015 quy định:

"3.6. Người nào tàng trữ, vận chuyển trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy với số lượng sau đây không nhằm mục đích mua bán hay sản xuất trái phép chất ma túy khác thì áp dụng khoản 4 Điều 8 BLHS, theo đó không truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng phải bị xử lý hành chính:

a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng dưới một gam;

b) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng dưới không phẩy một gam;

c) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng dưới một kilôgam;

d) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng dưới năm kilôgam;

đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng dưới một kilôgam;

e) Các chất ma túy khác ở thể rắn có trọng lượng dưới một gam;

g) Các chất ma túy khác ở thể lỏng từ mười mililít trở xuống."

Trong trường hợp của bạn, bạn không nói rõ người đó mua chất ma túy để sử dụng hay không, nhưng người kia cung cấp lời khai với cơ quan công an rằng mua ma túy về để cả hai người cùng sử dụng thì phải chịu xử phạt về hành chính

Ở đây chỉ là 1 tép heroin lượng ma túy này chưa đến mức phải chịu TNHS vì vậy người nhà của bạn sẽ phải chịu xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

Trân trọng./.

2. Tàng trữ ma túy để sử dụng do nghiện ma tuý thì phạm tội gì ?

Thưa luật sư, xin hỏi: D làm nghề lái xe tải tuyến Sơn La – Thanh Hoá. Do nghiện ma tuý nên D đã mua 10 gam Heroin để sử dụng dần, trên đường về qua địa phận Hà Nam, D gặp B là bạn lái xe cũ, B hỏi D có Heroin không bán lại cho mình một ít, trong lúc đưa Heroin cho D thì bị Công an bắt quả tang. Hỏi D phạm tội gì?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến - 1900.6162

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời :

Hành vi của D đã phạm vào tội mua bán trái phép chất ma tuý được quy định tại Điều 251 của Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung 2017 như sau:

Điều 251. Tội mua bán trái phép chất ma túy

1. Người nào mua bán trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

2. Phạm tội trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Đối với 02 người trở lên;

d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

đ) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

e) Sử dụng người dưới 16 tuổi vào việc phạm tội hoặc bán ma túy cho người dưới 16 tuổi;

g) Qua biên giới;

h) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao cô ca có khối lượng từ 500 gam đến dưới 01 kilôgam;

i) Heroine, Cocaine, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA hoặc XLR-11 có khối lượng từ 05 gam đến dưới 30 gam;

k) Lá cây côca; lá khát (lá cây Catha edulis); lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa hoặc bộ phận của cây khác có chứa chất ma túy do Chúng phủ quy định có khối lượng từ 10 kilogam đến dưới 25 kilogam;

l) Quả thuốc phiện khô có khối lượng từ 50 kilôgam đến dưới 200 kilôgam;

m) Quả thuốc phiện tươi có khối lượng từ 10 kilôgam đến dưới 50 kilôgam;

n) Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng từ 20 gam đến dưới 100 gam;

o) Các chất ma túy khác ở thể lỏng có thể tích từ 100 mililít đến dưới 250 mililít;

p) Có 02 chất ma túy trở lên mà tổng khối lượng hoặc thể tích của các chất đó tương đương với khối lượng hoặc thể tích chất ma túy quy định tại một trong các điểm từ điểm h đến điểm o khoản này;

q) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm:

a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao cooca có khối lượng từ 01 kilogam đến dưới 05 kilogam;

b) Heroine, Cocaine, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA hoặc XLR-11 có khối lượng từ 30 gam đến dưới 100 gam;

c) Lá cây côca; lá khát (lá cây Catha edulis); lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa hoặc bộ phận của cây khác có chứa chất ma túy do Chúng phủ quy định có khối lượng từ 25 kilogam đến dưới 75 kilogam;

d) Quả thuốc phiện khô có khối lượng từ 200 kilôgam đến dưới 600 kilôgam;

đ) Quả thuốc phiện tươi có khối lượng từ 50 kilôgam đến dưới 150 kilôgam;

e) Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng từ 100 gam đến dưới 300 gam;

g) Các chất ma túy khác ở thể lỏng có thể tích từ 250 mililít đến dưới 750 mililít;

h) Có 02 chất ma túy trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma túy quy định tại một trong các điểm từ điểm a đến điểm g khoản này.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng 05 kilôgam trở lên;

b) Heroine, cocaine, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA hoặc XLR-11 có khối lượng 100 gam trở lên;

c) Lá cây côca; lá khát (lá cây Catha edulis); lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa hoặc bộ phận của cây khác có chứa chất ma túy do Chúng phủ quy định có khối lượng 75 kilogam trở lên;

d) Quả thuốc phiện khô có khối lượng 600 kilôgam trở lên;

đ) Quả thuốc phiện tươi có khối lượng 150 kilôgam trở lên;

e) Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng 300 gam trở lên;

g) Các chất ma túy khác ở thể lỏng có thể tích 750 mililít trở lên;

h) Có 02 chất ma túy trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma túy quy định tại một trong các điểm từ điểm a đến điểm g khoản này.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Như vậy, trường hơp này anh D đã mua Heroin với khối lượng 10 gam sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội mua bán trái phép chất ma túy theo Khoản 2 điểm h Điều 251 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

>> Các văn bản liên quan: Bộ Luật Hình sự số 15/1999/QH10

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng! Trân trọng./.

3. Mua hộ bạn heroin phạm tội gì ?

Xin chào văn phòng luật minh khuê. Tôi xin hỏi bạn tôi không sử dụng heroin nhưng mua hộ bạn bị công an bắt và trong balo có 1,2 gram heroin thì bị tội như thế nào ?
Tôi xin văn phòng luật tư vấn cho tôi tôi, xin cảm ơn.
Người gửi: Đạt Minh

Mua hộ bạn heroin phạm tội gì ?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo hướng dẫn tại tiết 3.7, mục 3, Phần II Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP ngày 24/12/2007 hướng dẫn áp dụng một số quy định tại chương XVII "Các tội phạm về ma túy của bộ luật hình sự năm 1999" được sửa đổi bổ sung bởi Thông tư liên tịch số 08/2015/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP ngày 14/11/2015thì:

c. Người nào biết người khác đi mua chất ma túy để sử dụng trái phép mà gửi tiền nhờ mua hộ chất ma túy để sử dụng thì người nhờ mua hộ phải chịu trách nhiệm hình sự về số lượng chất ma túy đã nhờ mua hộ. Người đi mua phải chịu trách nhiệm hình sự về tổng số lượng chất ma túy đã mua cho bản thân và mua hộ.

Như vậy, nếu người mua hộ cũng có mục đích mua để sử dụng cho bản thân thì áp dụng mục trên, nếu người mua không có mục đích mua để sử dụng cho bản thân thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi tàng trữ trái phép chất ma túy.

Trân trọng./.

4. Cho người khác vào nhà hút heroin có phạm tội không?

Thưa luật sư, T và H là bạn của nhau, T là người nghiện ma tuý. Vì nể bạn nên thỉnh thoảng H đã đồng ý cho T vào nhà để hút heroin. Sau đó, công an đã bắt quả tang T đang hút heroin tại nhà H. Vậy H có phạm tội không? H phạm tội gì?

Mua hộ bạn heroin phạm tội gì ?

Trả lời :

Căn cứ theo quy định tại Điều 256 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung 2017 như sau:

"1. Người nào cho thuê, cho mượn địa điểm hoặc có bất kỳ hành vi nào khác chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 255 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Đối với người dưới 16 tuổi;

d) Đối với 02 người trở lên;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Như vậy, H đã có hành vi đồng ý cho T đến nhà của H để hút heroin, do đó hành vi của H có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy. Tùy vào mức độ lỗi, tình tiết tăng nặng, tình tiết giảm nhẹ của H, H sẽ bị truy cứu trách nhiệm theo các khoản 1 hoặc khoản 2 của Điều 256 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung 2017 nêu trên.

Ngoài ra, H còn có thể bị phạt tiền từ 50 triệu đồng đến 200 triệu đồng hoặc bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê