1. Mua bán trái phép chất ma túy?

Công ty luật Minh Khuê xin tư vấn hành vi mua bán trái phép chất ma túy theo quy định mới nhất của bộ luật hình sự cụ thể như sau:

Trả lời:

Căn cứ theo quy định của BLHS 2015 sđ, bs 2017:

Điều 249. Tội tàng trữ trái phép chất ma túy
1. Người nào tàng trữ trái phép chất ma túy mà không nhằm mục đích mua bán, vận chuyển, sản xuất trái phép chất ma túy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.........
Điều 251. Tội mua bán trái phép chất ma túy
1. Người nào mua bán trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.........

Tiếp theo, căn cứ quy định chi tiết về các hành vi như sau:

3.1. “Tàng trữ trái phép chất ma túy” là cất giữ, cất giấu bất hợp pháp chất ma túy ở bất cứ nơi nào (như trong nhà, ngoài vườn, chôn dưới đất, để trong vali, ….

3.2. “Vận chuyển trái phép chất ma túy” là hành vi chuyển dịch bất hợp pháp chất ma túy từ nơi này đến nơi khác dưới bất kỳ hình thức nào (có thể bằng các phương tiện khác nhau như ô tô, tàu bay, tàu thủy v.v…) mà không nhằm mục đích mua bán, tàng trữ hay sản xuất trái phép chất ma túy khác.

3.3. “Mua bán trái phép chất ma túy” là một trong các hành vi sau đây:

a) Bán trái phép chất ma túy cho người khác (không phụ thuộc vào nguồn gốc chất ma túy do đâu mà có) bao gồm cả việc bán hộ chất ma túy cho người khác để hưởng tiền công hoặc các lợi ích khác;

b) Mua chất ma túy nhằm bán trái phép cho người khác;

c) Xin chất ma túy nhằm bán trái phép cho người khác;

Cai nghiện bắt buộc:

Theo quy định tại Điều 28 Luật Phòng, chống ma túy năm 2000, được sửa đổi, bổ sung năm 2008 thì:

"1. Người nghiện ma tuý từ đủ 18 tuổi trở lên đã được cai nghiện tại gia đình, cộng đồng hoặc đã được giáo dục nhiều lần tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc không có nơi cư trú nhất định phải được đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

2. Việc đưa người nghiện ma tuý vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được thực hiện theo quyết định của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh. Thời hạn cai nghiện ma tuý tại cơ sở cai nghiện bắt buộc từ một năm đến hai năm.

3. Người nghiện ma tuý tự nguyện làm đơn xin cai nghiện thì được nhận vào cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc và không bị coi là bị xử lý vi phạm hành chính."

Điều 96 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 cũng quy định như sau:

"Điều 96. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

1. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định.

Dựa trên quy định của BLHS 2015 sđ, bs 2017 người có hành vi mua bán ma túy nếu bị phát hiện sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

>> Xem thêm:  Vận chuyển tiền trái phép phạt bao nhiêu năm tù ? Xử lý khi chuyển tiền mà không nhận được hàng ?

2. Hình phạt tội tàng trữ trái phép chất ma túy ?

Kính chào quý công ty, tôi có người em bị bắt vào ngày 24 tháng 2 âm lịch thức ngày mùng 9 tháng 4 dương lịch. Trong người có 0,1 đến 0,2 gram heroin theo như công an thị xã T cho biết. Theo như thông tin ban đầu của công an thị xã T thì em tôi có thể bị giam tù từ 1 đến 3 năm tù nếu trưa có tiền án tiền sự gì. Theo như tôi biết thì em tôi trưa có tiền án tiền sự về trước đây cả.
Vậy em tội có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ? Tôi muốn nhờ công ty tư vấn cho có cách nào để giảm nhẹ hình phạt hay không?

2. Nội dung tư vấn:

Thứ nhất,căn cứ vào Điều 21 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP Theo đó, người có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Điều 249. Tội tàng trữ trái phép chất ma túy
1. Người nào tàng trữ trái phép chất ma túy mà không nhằm mục đích mua bán, vận chuyển, sản xuất trái phép chất ma túy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.........

Căn cứ theo quy định trên việc tàng trữ trái phép chất ma túy không có quy định về khối lượng nên việc em của bạn đã có hành vi tàng trữ trái phép ma túy trên 0,1g. Thì hành vi của em bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Như vậy, em của bạn đã có hành vi tàng trữ trái phép chất ma túy với khối lượng từ 0,1g đến 0,2g, vì vậy em chị có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 249 Bộ luật hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) với khung hình phạt từ 1 năm đến 5 năm. Ngoài ra còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Thứ hai, theo như thông tin bạn cung cấp, em của bạn chưa có tiền án, tiền sự, vì vậy em của bạn có thể được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự theo điểm h, i Khoản 1 Điều 51 Bộ luật hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017).

Tại khoản 1 Điều 51 Bộ luật hình sự quy định 23 tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự sau:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn hoặc làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại hoặc khắc phục hậu quả;

c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;

đ) Phạm tội trong trường hợp vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội;

e) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của nạn nhân gây ra;

g) Phạm tội vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không phải do mình tự gây ra;

h) Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;

i) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

k) Phạm tội vì bị người khác đe doạ hoặc cưỡng bức;

l) Phạm tội trong trường hợp bị hạn chế khả năng nhận thức mà không phải do lỗi của mình gây ra;

m) Phạm tội do lạc hậu;

n) Người phạm tội là phụ nữ có thai;

o) Người phạm tội là người đủ 70 tuổi trở lên;

p) Người phạm tội là người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng;

q) Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

r) Người phạm tội tự thú;

s) Người phạm tội thành khẩn khai báo hoặc ăn năn hối cải;

t) Người phạm tội tích cực giúp đỡ các cơ quan có trách nhiệm phát hiện hoặc điều tra tội phạm;

u) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

v) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác;

x) Người phạm tội là cha, mẹ, vợ, chồng, con của liệt sĩ, người có công với cách mạng.

>> Xem thêm:  Làm thể nào để mở trung tâm cai nghiện ma túy ? Đăng hình ảnh sử dụng ma túy có phạm luật ?

3. Truy cứu trách nhiệm hình sự?

Thưa luật sư! Bạn tôi đi trong quán bar đi ra trên đường về bị 4 anh cơ động kiềm tra hành chính , phát hiện trong người bạn tôi có 4 viên kẹo và 0,1gram ke nhưng trong điện thoại của bạn tôi còn lưu trữ 1 vài tin nhắn trao đổi khi mua và nhận ma túy. bạn tôi còn 1tiền án chưa xóa án tích về tội cướp giật 3 năm 6 tháng.
Vậy cho tôi hỏi nếu bạn tôi bị bắt thì bạn tôi sẽ bị xử với mức án bao nhiêu. bạn tôi là con một và là trụ cột trong nhà, cha mẹ thì già yếu ?
Cảm ơn!

Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tàng trữ trái phép chất ma túy?

Luật sư tư vấn pháp luật Hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Căn cứ vào Điều 249 BLHS 2015 sđ, bs 2017 xác định tội danh như sau:
Điều 249. Tội tàng trữ trái phép chất ma túy
1. Người nào tàng trữ trái phép chất ma túy mà không nhằm mục đích mua bán, vận chuyển, sản xuất trái phép chất ma túy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.........
Điều 251. Tội mua bán trái phép chất ma túy
1. Người nào mua bán trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.........

Đối chiếu trên quy định của BLHS thì bạn của bạn có 2 hành vi là hành vi tàng trữ trái phép chất ma túy và hành vi mua chất ma túy, bạn của bạn có thể bị khởi tố theo hai tội trên nếu đủ căn cứ và dấu hiệu cấu thành hành vi phạm tội.

>> Xem thêm:  Quy định pháp luật về cai nghiện bắt buộc ? Mức phạt trốn cai nghiện bắt buộc ?

4. Vận chuyển, chứa chấp ma túy?

Chào luật sư, xin hỏi: Tôi có dư 4 phòng trong nhà nguyên căn tôi tính cho thuê lại từng phòng nhưng làm hợp đồng tôi vẫn còn thắc mắc một số vấn đề sau mong luatminhkhue giải đáp giúp tôi:
1. nếu người cho thuê mang vũ khí chất độc hay cháy nổ, ma túy các loại sản phẩm nhà nước nghiêm cấm thì tôi cần làm những điều gì trong hợp đồng để không phải dính líu là chứa chấp những đối tượng trên ?
2. nếu như trong quá trình ở bên thuê phòng tôi gây ra cháy nổ thì trong hợp đồng tôi cần bổ sung những gì ?
Xin cảm ơn đã trả lời thư của tôi!

Trả lời:

Bạn có thể tham khảo một số nội dung quy định như sau:

Điều 249. Tội tàng trữ trái phép chất ma túy
1. Người nào tàng trữ trái phép chất ma túy mà không nhằm mục đích mua bán, vận chuyển, sản xuất trái phép chất ma túy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.........
Điều 251. Tội mua bán trái phép chất ma túy
1. Người nào mua bán trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.........
Điều 389. Tội che giấu tội phạm
1. Người nào không hứa hẹn trước mà che giấu một trong các tội phạm quy định tại các điều sau đây, nếu không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 18 của Bộ luật này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 05 năm:

Căn cứ theo quy định trên của BLHS việc xác định hành vi vi phạm của một cá nhân là một trong những dấu hiệu của để xác định tội phạm, nếu bạn chỉ cho thuê nhà, mà giao toàn bộ lại cho bên đi thuê thì bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự về các tội trên nếu bạn không biết về những vấn đề đó. Trong nội dung hợp đồng bạn cũng thể hiện rõ quan điểm bên đi thuê sẽ phải tuân thủ các quy định của pháp luật trong quá trình thuê, nếu có vi phạm sẽ phải tự chịu trách nhiệm về hành vi của mình.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162

>> Xem thêm:  Đã xóa án tích liệu có được coi là vẫn còn tiền án, tiền sự không?

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Buôn bán động vật hoang dã bị xử lý như thế nào ?