1. Hỏi đáp về về điều kiện hoãn nhập ngũ ?

Xin chào luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi xin được giải đáp: Tôi năm nay 24 tuổi, gia đình có tôi là lao động chính, bố mẹ già, không thể đi làm, em gái đi học, tôi vừa tốt nghiệp cao đẳng. Xin hỏi luật sư tôi có phải nhập ngũ không?
Xin cảm ơn.
Người gửi: Q.Q

Trả lời:

Khoản 1 điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Theo như bạn trình bày, bạn là lao động chính trong gia đình, và theo điểm b ở trên, bạn được tạm hoãn nghĩa vụ nhập ngũ trong năm nay nếu như bạn được UBND xã xác nhận về việc gia đình khó khăn và là lao động chính. Và hàng năm, cơ quan có thẩm quyền sẽ kiểm tra lại điều kiện tạm giữ, nếu không còn đáp ứng được các điều kiện được tạm hoãn ở trên, bạn vẫn sẽ bị gọi nhập ngũ.

Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 1900.6162. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp. Trân trọng.!.

>> Xem thêm:  Điều kiện được thăng quân hàm trong quân đội như thế nào ? Điều kiện được làm trong quân đội ?

2. Đang làm việc cho cơ quan nhà nước có được tạm hoãn nhập ngũ không ?

Thưa luật sư, tôi mới tốt nghiệp năm nay và đang làm cho nhà nước, vậy luật nghĩa vụ dân sự mới 2020 có phải đi nghĩa vụ dân sự khi đang làm việc cho nhà nước không?
Cảm ơn luật sư!

Hỏi đáp về nghĩa vụ quân sự về điều kiện hoãn nhập ngũ ?

Tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự miễn phí qua tổng đài điện thoại: 1900.6162

Trả lời:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về điều kiện tạm hoãn, miễn nhập ngũ như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Theo như bạn trình bày, bạn đang làm việc cho nhà nước. Nếu bạn làm việc cho nhà nước với vị trí là công chức, cán bộ, viên chức và đang làm việc tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì bạn sẽ được tạm hoẵn hoặc miễn nghĩa vụ quân sự.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Các trường hợp tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự ? Cầu thủ Chinh U23 Việt Nam có phải đị bộ đội ?

3. Cơ quan có thẩm quyền quyết định miễn gọi nhập ngũ ?

Cháu chào Luật sư! cháu là học sinh cấp ba mới tốt nghiệp, cháu thấy các bạn cùng trang lứa không đi học thì rủ nhau đi đăng ký khám kính và có mong muốn đi lính. Cháu lại không muốn đi vì lý do gia đình. Cháu nghe bảo nếu đến tuổi mà trốn tránh không đi lính sẽ bị đi tù, hoặc ít nhất là bị phạt. Nhưng vì hoàn cảnh gia đình mà cháu không muốn đi, cháu sợ mai kia chính quyền gửi giấy về yêu cầu cháu đi lính thì cháu phải làm sao. Có người bảo cháu là không đi cũng không sao nhưng cháu muốn hỏi luật sư để biết rõ và chắc chắn về vấn đề này ạ. Bố cháu trước đây làm việc trong quân đội nhưng bị tai nạn khi làm việc giờ bố cháu về quê, nghe bảo bố cháu là thương binh rồi.
Cháu xin luật sư tư vấn cho cháu nếu bố cháu là thương binh thì cháu là con một vậy cháu có phải bắt buộc đi lính nữa không?
Xin cám ơn luật sư ạ

Miễn gọi nhập ngũ và thẩm quyền quyết định miễn gọi nhập ngũ theo quy định pháp luật mới nhất

Luật sư tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Qua những gì mà bạn đã chia sẻ thì bạn là đang trong độ tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự nhưng vì hoàn cảnh gia đình nên không muốn đi thực hiện nghĩa vụ quân sự. Bố bạn là thương binh nhưng bạn cũng không nói rõ là thương binh hạng mấy nên Luật sư chỉ có thể căn cứ vào thông tin như vậy để tư vấn.

Những công dân nếu có căn cứ theo quy định pháp luật nghĩa vụ quân sự về miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự và công dân đấy không muốn tham gia nghĩa vụ quân sự thì sẽ không buộc phải đi thực hiện nghĩa vụ quân sự. Cụ thể là trường hợp của bạn là con của thương binh thì có thể được miễn nghĩa vụ quân sự.

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định thì chỉ có con của thương binh hạng một mới được miễn nghĩa vụ quân sự, vậy nên bạn phải xem lại chắc chắn hạng thương binh của bố mình là hạng mấy để từ đó có căn cứ xin miễn nghĩa vụ quân sự.

"Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên."

Vậy nên để biết chắc chắn là bạn có được miễn nghĩa vụ quân sự hay không thì bạn có thể căn cứ theo quy định pháp luật như trên, từ đó có câu trả lời cho thắc mắc của bạn.

Khi có căn cứ theo quy định như trên rằng bạn là đối tượng được miễn nghĩa vụ quân sự thì bạn có thể dùng giấy chứng nhận thương binh hạng một của bố bạn cùng với đó là bạn viết một đơn xin miễn nghĩa vụ quân sự và gửi lên Chủ tịch UBND cấp huyện để được quyết định miễn nghĩa vụ quân sự theo Điều 42 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015

"Điều 42. Thẩm quyền quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ, miễn gọi nhập ngũ và công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ

1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ đối với công dân quy định tại Điều 41 của Luật này.

2. Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp huyện quyết định công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ đối với công dân quy định tại khoản 4 Điều 4 của Luật này."

Trên đây là tư vấn của chúng tôi, nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại: 1900.6162 để được giải đáp. Rất mong nhận được sự hợp tác!

>> Xem thêm:  Con gái có phải đi Nghĩa vụ quân sự không ? Điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện ?

4. Hướng dẫn về tiêu chuẩn khám sức khỏe nhập ngũ ?

Chào Luật sư! Em năm nay 22 tuổi và em bị ra mồ hôi tay với chân với mức độ vừa và nặng em đi khám nghĩa vụ được tuyển. Em đang bị đau tinh hoàn xưng to và nhức đi khám hội đồng khám sức khoẻ nghĩa vụ cho em đậu là đúng hay sai ?
Mong luật sư hướng dẫn về tiêu chuẩn khám sức khỏe nhập ngũ hiện nay .

Trả lời:

Tại Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ quy định về việc Tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ hàng năm có quy định về tiêu chuẩn tuyển quân như sau:

1. Tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì tuyển chọn và gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

.............

3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ);

..........

Như vậy tiêu chuẩn về sức khỏe chỉ Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự. Theo khoản 4 Điều 9 Thông tư 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự quy định cách phân loại sức khỏe căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại, cụ thể như sau:

+ Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

+ Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

+ Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

+ Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

+ Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

+ Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

Bạn bị ra mồ hôi chân, tay vừa và nặng thì theo thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định:

47

Ra mồ hôi bàn tay hoặc cả bàn tay, bàn chân:

- Mức độ nhẹ

2

- Mức độ vừa

4

- Mức độ nặng

5

Như vậy sức khỏe của bạn thuộc loại 5 hoặc loại 4. Mà tiêu chuẩn sức khỏe chỉ tuyển chọn công dân có sức khỏe loại 1,2,3 tham gia nghĩa vụ quân sự. Vậy nên trường hợp của không đủ điều kiện sức khỏe để tham gia nghĩa vụ quân sự.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại: 1900.6162 để được giải đáp. Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Khi nào được vào thăm người đi nghĩa vụ quân sự ? Cách hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự ?

5. Tư vấn nữ tham gia nhập ngũ ?

Thưa luật sư: Cho em hỏi em là nữ em muốn tham gia nghĩa vụ quân sự thì em phải làm gì ạ?
Em xin chân thành cảm ơn !

>> Giải đáp pháp luật nghĩa vụ quân sự miễn phí qua tổng đài điện thoại: 1900.6162

Trả lời:

Căn cứ theo Điều 6 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định Nghĩa vụ phục vụ tại ngũ như sau :

" 1. Công dân nam trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự có nghĩa vụ phục vụ tại ngũ trong Quân đội nhân dân.

2. Công dân nữ trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự trong thời bình nếu tự nguyện và quân đội có nhu cầu thì được phục vụ tại ngũ."

Như vậy, Khi bạn là nữ trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự thời bình có nhu cầu tham gia nhập ngũ tự nguyện và quân đội có nhu cầu thì sẽ tiến hành làm giấy tự nguyện như đối với nam. Để đăng ký đi NVQS tự nguyện bạn cần có Đơn đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện. Cơ quan có thẩm quyền giải quyết theo Điều 15 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 như sau:

"Điều 15. Cơ quan đăng ký nghĩa vụ quân sự

1. Ban Chỉ huy quân sự cấp xã thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự cho công dân cư trú tại địa phương.

2. Ban Chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự cho công dân làm việc, học tập tại cơ quan, tổ chức và tổng hợp báo cáo Ban Chỉ huy quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương (sau đây gọi chung là cấp huyện) nơi cơ quan, tổ chức đặt trụ sở; trường hợp cơ quan, tổ chức không có Ban Chỉ huy quân sự ở cơ sở thì người đứng đầu hoặc người đại diện hợp pháp của cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tổ chức cho công dân thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự tại nơi cư trú."

Theo đó, Sau khi nhận đơn của bạn Ban chỉ huy quân sự sẽ xem xét, nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật về độ tuổi, sức khỏe, chính trị, văn hóa giáo dục thì bạn sẽ được đi nghĩa vụ quân sự.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Nữ có được tham gia nghĩa vụ quân sự không ? Công dân nữ đăng ký nghĩa vụ quân sự tự nguyện nhưng không được tham gia ? Công dân nữ sau khi tốt nghiệp có được đi nghĩa vụ quân sự ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật NVQS - Luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Anh trai đã đi nghĩa vụ quân sự, Em có phải đi không ? Yêu cầu khi đi nghĩa vụ quân là gì ?