- Bên bán điện ký đầy đủ, dấu đỏ, có dấu chức danh (là người Việt Nam)
- Bên mua điện ký đầy đủ, dấu đỏ, không có dấu chức danh (là người nước ngoài)
Vậy hợp đồng này có hợp pháp hay không khi bên mua thiếu dấu chức danh. Cảm ơn Luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê.

Hợp đồng mua bán hàng hóa quốc tế không có dấu chức danh của bên mua thì có hiệu lực không ?

Luật sư tư vấn pháp luật doanh nghiệp: 1900.6162

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật thương mại 2005.

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ điều 27 Luật thương mại 2005 quy định cụ thể như sau:

Điều 27. Mua bán hàng hóa quốc tế.

>> Xem thêm:  Thủ tục mở cửa hàng đèn trang trí nhỏ đúng luật ?

1. Mua bán hành hóa quốc tế được thực hiệ dưới hình thức xuất khẩu, nhập khẩu, tạm nhập, tái xuất, tạm xuất, tái nhập và chuyển khẩu.

2. Mua bán hàng hóa quốc tế phải được thực hiện trên cơ sở hợp đồng bằng văn bản hoặc bằng hình thức khác có giá trị pháp lý tương đương. 

Việc luật thương mại 2005 không quy định chi tiết về hợp đồng phải bắt buộc phải có con dấu chứng danh của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp. 

Nhưng về nguyên tắc khi các bên kí kết hợp đồng thì hai bên phải ký vào hợp đồng và phải có đóng dấu của chủ thể giao kết hợp đồng để đảm bảo tính pháp lý của hợp đồng giả sử sau này có xảy ra tranh chấp thì hợp đồng có chữ ký và có đóng dấu của các bên tham gia kết hợp đồng là bằng chứng chứng minh trước cơ quan nhà nước. 

Đối với trường hợp này của bạn thì xin khẳng định là không trái với quy định của pháp luật nhưng bạn cần yêu cầu bên nước ngoài đóng dấu vào trong hợp đồng của bạn đảm bảo căn cứ pháp lý.

Những điều cần lưu ý:  Xem  xét kỹ lại hợp đồng, Yêu cầu bên kia là đóng dấu chứng danh.

Tham khảo bài viết liên quan:

Hình thức và nội dung của hợp đồng dân sự ?

Hình thức văn bản, văn bản có chứng thực là điều kiện có hiệu lực của hợp đồng

Coi chừng vi phạm hình thức hợp đồng

>> Xem thêm:  Hợp đồng mua bán hàng hóa giữa cá nhân với cá nhân thì bên bán có cung cấp hóa đơn theo quy định của pháp luật hay không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phân tư vấn Luật doanh nghiệp.

>> Xem thêm:  Thời hạn nộp giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa C/O