1. Tư vấn ly hôn khi không có giấy đăng ký kết hôn ?

Xin chào luật sư, nhờ luật sư tư vấn giúp em: Em có đơn thuận tình ly hôn cả 2 vợ chồng đã kí nhưng hiện nay gia đình chồng không chịu trả giấy đăng kí kết hôn cho em. Vậy em có thể nộp đơn ly hôn không? Và em phải làm gì?

Em xin chân thành cảm ơn!
Người gửi: N.T.H

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới công ty Luật Minh Khuê chúng tôi, vấn đề bạn đưa ra tôi xin trả lời như sau:

Hồ sơ nộp đơn thuận tình ly hôn theo Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 bao gồm:

- Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn (theo mẫu của từng Tòa);

- Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

- Sổ hộ khẩu (bản sao có chứng thực)

- CMND/hộ chiếu (bản sao có chứng thực);

- Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực - nếu có);

- Các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh tài sản chung như: GCNQSDĐQSHNƠ (sổ đỏ); đăng ký xe; sổ tiết kiệm… (bản sao)

Tuy nhiên trong trường hợp này gia đình chồng bạn lại giữ giấy đăng ký kết hôn của vợ chồng bạn nhưng bạn vẫn có thể nộp đơn xin ly hôn ra Tòa án. Muốn có giấy chứng nhận kết hôn để làm hồ sơ ly hôn thì bạn cần liên hệ với UBND cấp xã (phường), nơi bạn đăng ký kết hôn trước đây để xin cấp bản sao. Trong hồ sơ ly hôn cần nêu rõ vì sao không có giấy chứng nhận kết hôn gốc, trong quá trình giải quyết ly hôn Tòa án sẽ yêu cầu gia đình chồng của bạn nộp bản giấy chứng nhận kết hôn (bản gốc).

Trân trọng./.

2. Vợ giữ đăng ký kết hôn, giấy khai sinh thì chồng ly hôn được không ?

Thưa luật sư, Em có chút thắc mắc mong luật sư tư vấn giúp. Chồng em muốn ly hôn mà em không đồng ý. Và em giữ hết giấy đăng ký kết hôn, giấy khai sinh của con thì chồng em có xin ly hôn được không?

Em xin cảm ơn!

Người gửi: N.T

Luật sư tư vấn ly hôn

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới công ty Luật Minh Khuê chúng tôi, vấn đề bạn đưa ra tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ vào Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

"1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia."

Trường hợp này bạn không nói rõ tình trạng của 2 vợ chồng bạn đang ở mức độ nào, lý do dẫn đến chồng bạn đơn phương ly hôn. Bởi vậy, nếu chồng bạn có đủ một trong những căn cứ đưa ra ở trên thì chồng bạn vẫn có thể xin ly hôn mà không cần có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn hay giấy khai sinh của con bạn.

Và trong trường hợp bạn giữ giấy đăng ký kết hôn, giấy khai sinh của cơn. chồng bạn hoàn toàn có thể đến UBND xã/phường, văn phòng hộ tịch, nơi các bạn đăng ký kết hôn và khai sinh cho con để xin trích lục bản sao giấy khai sinh và giấy đăng ký kết hôn.

Trân trọng./.

3. Có ly hôn được không khi vợ cố ý giữ giấy tờ hôn nhân?

Xin chào các quý luật sư em có câu hỏi mong luật sư giải đáp.Chồng em muốn ly hôn mà em không đồng ý và em giữ hết giấy tờ đăng ký kết hôn,giấy khai sinh của con thì chồng em có ly hôn được không?

Em mong nhận được câu trả lời sớm. Em xin cảm ơn!

Người gửi: D.N

Có ly hôn được không khi vợ cố ý giữ giấy tờ hôn nhân?

Luật sư tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty, về vấn đề này của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau

"Căn cứ điều 56, Luật hôn nhân và gia đình 2014 Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được."

Như vậy chồng bạn hoàn toàn có quyền ly hôn đơn phương mà không cần có sự đồng ý của bạn.

Hồ sơ xin ly hôn bao gồm:

- Chứng minh nhân dân

- Sổ hộ khẩu của vợ và chồng

- Đăng ký kết hôn bản chính

- Giấy khai sinh của các con

- Giấy tờ về tài sản (nếu có tranh chấp).

Theo quy định tại các điều 35, 39 Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2015 thì chồng bạn có quyền nộp đơn xin ly hôn tới Tòa án nhân dân nơi bạn cư trú.

Tuy nhiên trường hợp nếu bạn giữ tất cả giấy tờ thì cũng không ảnh hưởng đến thủ tục xin ly hôn của chồng bạn, chồng bạn có thể làm như sau:

+) Về hộ khẩu : liên hệ với cơ quan công an cấp phường, xã nơi anh thường trú nhờ xác nhận rằng anh nhân khẩu thường trú tại địa phương. Việc xác nhận này anh có thể làm 1 đơn riêng,cũng có thể nhờ công an xác nhận ngay vào đơn xin ly hôn.

+) Về hôn thú (giấy đăng ký kết hôn bản chính) : liên hệ với cơ quan hộ tịch nơi anh đăng ký trước đây đẻ xin bản sao.

+) Về khai sinh : liên hệ với cơ quan hộ tịch trước đây nơi anh đã đăng ký khai sinh cho con để xi cấp bản sao.

Trường hợp nếu nộp đơn cho tòa án nếu vẫn thiếu giấy tờ nào đó theo yêu cầu của tòa mà anh ấy không thể bổ sung được thì trong quá trình thụ lý và giải quyết tòa sẽ yêu cầu bạn là người bổ sung.

Trân trọng./.

4. Vấn đề ly hôn thì gồm có những thủ tục nào?

Thưa luật sư, Em muốn hỏi, về vấn đề ly hôn thì gồm có những thủ tục nào?

Người hỏi: T.K.H

Vấn đề ly hôn thì gồm có những thủ tục nào?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Hồ sơ ly hôn theo Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 bao gồm các loại giấy tờ sau:

- Đơn xin ly hôn (theo mẫu)

- Bản chính giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của vợ chồng

- Bản sao sổ hộ khẩu của vợ, chồng ( có chứng thực)

- Bản sao giấy khai sinh của các con ( nếu có, có chứng thực)

- Giấy tờ về tài sản ( nếu có tranh chấp).

Bước 1: Bạn đem bộ hồ sơ này tới nộp tại Tòa án nhân dân Quận/ Huyện nơi vợ/chồng bạn cư trú.

Bước 2: Sau khi nộp đơn ly hôn tòa án sẽ xem xét và ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí.

Bước 3: Sau khi tiền tạm ứng án phí dân dự sơ thẩm tại chi cục hành án Quận/ Huyện thì đến tòa án nộp biên lai phí tạm ứng.

Bước 4: Thụ lý giải quyết:

- Trong thời hạn 15 ngày làm việc Tòa án sẽ mở phiên hòa giải.

- Trong thời hạn 7 ngày kể từ ngày hòa giải không thành, nếu các bên không thay đổi ý kiến thì Tòa sẽ ra quyết định công nhận ly hôn.

Thời hạn xét xử từ 4 đến 6 tháng kể từ ngày thụ lý vụ án.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Trân trọng./.

5. Luật sư tư vấn về ly hôn theo yêu cầu của một bên ?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

"1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia."

Nếu quan hệ hôn nhân của vợ chồng bạn có một trong các hành vi như vợ, cồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được và bạn có chứng cứ chứng minh được lý do ly hôn như trên thì Tòa án sẽ thụ lý đơn yêu cầu của vợ bạn.

Như vậy, bạn có quyền đơn phương ly hôn với chồng nếu chồng không đồng ý ký vào đơn ly hôn.

Hồ sơ đơn phương ly hôn gồm có:

- Đơn khởi kiện.

- Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bản chính.

- Giấy khai sinh của con ( bản sao có chứng thực ).

- Chứng minh thư nhân dân của bạn (bản sao có chứng thực).

- Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực).

Nơi thực hiện thủ tục ly hôn: Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng bạn đang sinh sống/cư trú/ làm việc.

Trân trọng ./.

6. Hướng dẫn vấn đề kết hôn và ly hôn ?

Thưa luật sư, Nhờ luật sư tư vấn giúp . Em lấy chồng là người hàn quốc. Khi em sinh cháu lớn thì vợ chồng em chưa có làm thủ tục đăng kí kết hôn. Do không hiểu biết nên em đã làm giấy khai sinh cho cháu ở xã và không có ghi thông tin của bố cháu vào giấy khai sinh. Nhẽ ra phải làm trên tỉnh. Bây giờ vợ chồng em đã làm xong thủ tục đăng kí kết hôn rồi. E muốn làm lại giấy khai sinh có thêm thông tin của bố cháu có được không ạ. Và bây giờ chuyển từ xã lên trên tỉnh cần những thủ tục gì ? Có khó khăn không ạ?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ vào Luật hộ tịch 2014.

Điều 3.Nội dung đăng ký hộ tịch.

1. Xác nhận vào Sổ hộ tịch các sự kiện hộ tịch:

a) Khai sinh;

b) Kết hôn;

c) Giám hộ;

d) Nhận cha, mẹ, con;

đ) Thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, bổ sung thông tin hộ tịch;

e) Khai tử.

Điều 7.Thẩm quyền đăng ký hộ tịch.

2. Ủy ban nhân dân cấp huyện đăng ký hộ tịch trong các trường hợp sau, trừ trường hợp quy định tại điểm d khoản 1 Điều này:

a) Đăng ký sự kiện hộ tịch quy định tại khoản 1 Điều 3 của Luật này có yếu tố nước ngoài;

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê