1.Không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền?

Kính chào luật sư, Mong luật sư giải đáp thắc mắc này giúp tôi. Hôm vừa rồi tôi có tham gia thao không nhưng không đội mũ bảo hiểm, tôi chở vợ tôi ngồi sau, cả 2 vợ chồng tôi đều không đội mũ bảo hiểm. Vì cũng chỉ đi gần nhà nên tôi nghĩ không sao, nhưng mới chỉ đi được 1 đoạn thì bị cảnh sát giao thông yêu cầu dừng xe và lập biên bản.
Nhưng vì cũng đang có việc gấp mà lại đi gần nhà nên tôi không ký vào biên bản và hiện giờ công an đang thu giữ xe của tôi. Cho tôi hỏi với trường hợp của tôi thì tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?
Tôi xin cảm ơn! Mong luật sư tư vấn giúp tôi.

Trả lời:

Điểm i, điểm k khoản 2, điều 6 và khoản 3 điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô, các loại xe tương tự xe gắn máy, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.

Dựa vào căn cứ trên thì đối với trường hợp của bạn, bạn là người điều khiển xe máy và không đội mũ bảo hiểm thì sẽ bị phạt từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng. Vợ bạn là người ngồi phía sau xe mà không đội mũ bảo hiểm cũng sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng - 300.000 đồng. Như vậy tổng số tiền xử phạt là 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Về mức xử phạt cụ thể số tiền là bao nhiêu được quy định tại khoản 4, điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 như sau:

4. Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

Theo căn cứ trên thì tổng mức phạt tiền cụ thể về hành vi vi phạm của bạn là mức trung bình của khung hình phạt, tức là 500.000 đồng. Còn nếu như có tình tiết giảm nhẹ thì mức xử phạt là 400.000 đồng, có tình tiết tăng nặng thì mức xử phạt là 600.000 đồng. Ngoài ra, không có hình phạt bổ sung nào khác.

>> Xem thêm: Đội mũ bảo hiểm không đạt chuẩn có bị cảnh sát cơ động chặn xe và kiểm tra giấy tờ xe không?

>> Xem thêm:  Công an xử phạt lỗi vi chạy quá tốc độ nhưng không chứng minh lỗi vi phạm có đúng luật ?

2.Đội mũ bảo hiểm mà cài quai thì bị phạt bao nhiêu?

Thưa luật sư, em đi xe máy quên không cài quai, xong em bị cảnh sát giao thông tuýt còi và phạt em 250 nghìn, em thấy vô lý, phạt gì phạt nhiều thế, em muốn hỏi là họ làm như vậy có đúng pháp luật ko ? em cảm ơn !

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì tại:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

Như vậy, nếu không có tình tiết tăng nặng hoặc tình tiết giảm nhẹ thì cảnh sát giao thông phạt bạn 250 nghìn đồng là phù hợp với quy định của pháp luật.

>> Xem thêm: Chở người ngồi trên xe máy không đội mũ bảo hiểm phạt thế nào ?

>> Xem thêm:  Khi vận chuyển hàng hóa trên đường cần phải mang theo giấy tờ gì ?

3.Không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền?

Thưa luật sư, Em bị vi phạm giao thông không đội mũ bảo hiểm nhưng em đã khai nhầm tên. Liệu em có bị xử phạt không ? Em cảm ơn trước.

Trả lời:

Theo quy định Luật giao thông đường bộ 2008 về nguyên tắc tham gia phương tiện giao thông thì phải tuân thủ đúng quy định tại chương II về quy tắc tham gia giao thông. Đối với hành vi không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông thì bạn sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

"Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

[...] 2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;"

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 23:

"4. Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt."

Như vậy, những trường hợp thông thường thì sẽ bị xử phạt theo mức trung bình của khung tiền phạt. Tuy nhiên, đối với trường hợp của bạn do bạn không khai báo đúng sự thật về họ tên của mình sẽ được coi là tình tiết tăng nặng. Do đó, có thể bạn sẽ bị xử phạt mới mức tiền cao nhất của khung hình phạt là 300.000 đồng.

>> Bạn có thể tham khảo bài viết liên quan sau: Mất giấy nộp phạt vi phạm giao thông phải xử lý thế nào ?

>> Xem thêm:  Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước thì bị công an phạt bao nhiêu tiền ?

4.Không đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy bị phạt?

Kính thưa luật sư : Tôi chở bạn đi bằng xe máy, tôi có đội mũ bảo hiểm nhưng bạn tôi không đội mũ. Như vậy mức phạt trong trường hợp này là như thế nào ? Xin cảm ơn.

Trả lời:

Theo điểm i,k khoản 2 điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính giao thông đường bộ đường sắt quy định Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;
k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

Như vậy, trường hợp bạn đưa ra có thể bị xử phạt từ 200.000đ đến 300.000đ. Ngoài xử phạt tiền ra thì với hành vi vi phạm trên không có hình phạt bổ sung nào khác.

>> Xem thêm:  Thẩm quyền kiểm tra hành chính của Cảnh sát giao thông, Cảnh sát cơ động ?

5.Người ngồi trên xe máy không đội mũ bảo hiểm?

Thưa luật sư, xin Luật sư cho em hỏi là: Người ngồi trên xe máy không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền ? Cảm ơn!

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 3 điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính giao thông đường bộ đường sắt về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt người ngồi trên xe máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô, các loại xe tương tự xe gắn máy, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.

Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật Minh Khuê qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6162 .

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Giao thông - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Trường hợp nào cảnh sát giao thông sẽ tạm giữ xe người vi phạm giao thông ?