Nếu công ty không ký tiếp hợp đồng lao động với tôi và không hỗ trợ tôi làm chế độ thai sản lúc tôi sinh thì tôi có thể tự đến cơ quan bảo hiểm làm chế độ thai sản cho mình được không? Thủ tục gồm những gì? Trụ sở chính của công ty tôi ở TP HCM, tôi làm việc cho chi nhánh ở Hà Nội, việc đóng bảo hiểm do công ty đóng trong TP HCM, vậy việc làm chế độ thai sản của tôi có thể làm ở cơ quan bảo hiểm ở Hà Nội không hay phải ở trong TP HCM mới làm được. Tôi rất mong anh/chị luật sư giải đáp giúp tôi những thắc mắc trên. Tôi xin chân thành cảm ơn.

>> Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

Quyết định 01/QĐ-BHXH năm 2014 về việc ban hành quy định về hồ sơ và quy trình giải quyết các chế độ bảo hiểm xã hội

2. Luật sư tư vấn:

Để được hưởng chế độ thai sản thì bạn phải đáp ứng điều kiện như sau:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Như vậy, sau khi sinh con bạn nộp hồ sơ lên cơ quan BHXH quận/ huyện nơi bạn đang cư trú để được hưởng chế độ thai sản.

- Thủ tục đăng ký chế độ thai sản theo Khoản 5, Điều 9, , bao gồm các loại giấy tờ sau:

+ Đơn của người lao động nữ sinh con (mẫu số 11B-HSB).

+ Sổ bảo hiểm xã hội.

+ Giấy chứng sinh (bản sao) hoặc Giấy khai sinh (bản sao) của con.

Tham khảo bài viết liên quan:

Thủ tục để được hưởng chế độ thai sản khi đã nghỉ việc?

Hưởng bảo hiểm thai sản khi nghỉ việc ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật