1. Bị đứt dây chằng đầu gối có phải đi NVQS hay không ?

Chào luật sư, E là Hoài ( 1993) . Em bị đứt dây chằng chéo đầu gối phải 4 năm và chưa mổ. Trước khi khám NVQS e có khám ở bệnh viện nguyễn tri phương và bác sĩ vẫn chuẩn đoán như vậy và yêu cầu đi chụp MRI nhưng em không chụp. Rồi về khám em đưa cho HĐ nhưng họ không chấp nhận Và chỉ đứng lên ngồi xuống rồi đánh dấu em đậu. Sức khỏe hiện tại của em là đi bình thường trượt té và sung và không chạy được. Chay là hôm sau sưng và rất đau. Cho em hỏi nếu em đậu vậy rồi em vào quân đội em chạy vài cây số rồi em sưng thì quân đội có chữa cho em hay phẫu thuật cho em không ạ? Em cũng muốn đi nhưng ko chạy được.
Lỡ vào quân đội em ko thực hiện được các việc khuân vác thì em có bị phạt hay bị đánh gì không ạ? Nếu em vào quân đội mà trả về thì em sẻ bị mất việc. Và cũng ko dc đi bộ đội. Em rất khó tìm được việc khác vì chân em rất yếu ko thể làm việc đi lại nhiều được. Em có đọc nhiều câu trả lời của Luật minhkhue em thấy rất hữu ích. Nhưng ko có trường hợp gióng em nên em xin phép đươc hỏi ?
Mong luật sư giúp em. Cảm ơn luật sư rất nhiều chào luật sư.

Luật sư phân tích:

Thứ nhất là về vấn đề sức khỏe của bạn, căn cứ theo quy định tại Thông tư 148/2018/TT-BQP

Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

1. Tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì tuyển chọn và gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo Thông tư liên tịch số 50/2016/TTLT-BQP-BCA ngày 15 tháng 4 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng - Bộ trưởng Bộ Công an quy định tiêu chuẩn chính trị tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội nhân dân Việt Nam.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội; lực lượng Tiêu binh, Nghi lễ; lực lượng Vệ binh và Kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng.

................

Theo những thông tin mà bạn đưa ra, bạn đã khi khám tại bệnh viện và có chuẩn đoán là bị đứt dây chằng đầu gối phải nhưng hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự lại không tiếp nhận và cho rằng bạn đủ điều kiện sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự. Như vậy, ở trường hợp này, bạn nên làm đơn khiếu nại đến Hội đồng nghĩa vụ quân sự hoặc ban chỉ huy quân sự địa phương để có thể xem xét và đề nghị tổ chức khám lại nếu thực sự cảm thấy cần thiết.

Vấn đề thứ hai bạn có hỏi là nếu như đậu vậy thì chẳng may có chuyện không hay xảy ra với bạn thì bạn có được chữa trị không? Điều này thì bạn hoàn toàn yên tâm vì có quy định cụ thể tại điều 50 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 như sau:

" Điều 50. Chế độ, chính sách đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ, xuất ngũ và thân nhân

1. Đối với hạ sĩ quan, binh sĩ trong thời gian phục vụ tại ngũ:

a) Được bảo đảm cung cấp kịp thời, đủ số lượng, đúng chất lượng về lương thực, thực phẩm, quân trang, thuốc phòng bệnh, chữa bệnh; được bảo đảm chỗ ở, phụ cấp hàng tháng, nhu yếu phẩm và nhu cầu về văn hóa, tinh thần phù hợp với tính chất nhiệm vụ của quân đội; được bảo đảm chế độ trong các ngày lễ, tết; được bảo đảm chăm sóc sức khỏe khi bị thương, bị ốm đau, bị tai nạn theo quy định của pháp luật;….

Do đó, bạn có thể hoàn toàn yên tâm là bạn có vấn đề gì xảy ra về sức khỏe sẽ được đảm bảo chữa trị chu đáo và tận tình nhất.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp. Trân trọng./.

2. Giáo viên có được miễn nghĩa vụ quân sự không ?

Thưa luật sư, Em năm nay 23 tuổi. Em là 1 giáo viên đang công tác tại 1 trường tiểu học thuộc vùng 3 và là xã giáp biên giới.
Vậy luật sư cho em hỏi tháng 11 tới em phải đi khám tuyển nvqs ở xã. Vậy em có thuộc diện được tạm hoãn nvqs không ạ?
Em xin chân thành cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Thông tư 148/2018/TT-BQP

Điều 5. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

Việc tạm hoãn và miễn gọi nhập ngũ trong thời bình thực hiện theo quy định tại Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, như sau:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe.

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) xác nhận.

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%.

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Như vậy, bạn cần chứng minh được mình đang công tác làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn thì bạn thuộc trường hợp được hoãn.

3. Cơ thể có hình xăm sao vẫn bị gọi nghĩa vụ quân sự (NVQS) ?

Thưa luật sư, Cho em hỏi em sinh vào 29/2/1999 em định đi nvqs năm 2017. Nhưng hiện tại em mới học hết lớp 7, chiều cao 1m73 nặng 74kg, có một hinh xăm bên ngực trái. Nếu đi được khám xong nvqs em muốn phục vu quân ngũ có đươc không và nên làm gì đê làm lâu dài trong quân ngũ ?
Cảm ơn.

>> Luật sư tư vấn luật Nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo thông tư 148/2018/TT-BQP

Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

1. Tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì tuyển chọn và gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo Thông tư liên tịch số 50/2016/TTLT-BQP-BCA ngày 15 tháng 4 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng - Bộ trưởng Bộ Công an quy định tiêu chuẩn chính trị tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội nhân dân Việt Nam.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội; lực lượng Tiêu binh, Nghi lễ; lực lượng Vệ binh và Kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng.

Như vậy, theo pháp luật hiện hành việc có hình xăm trên cơ thể và trình độ văn hóa đã học hết lớp 7 của bạn vẫn thuộc đối tượng gọi nhập ngũ.

4. Làm gì khi có kết quả trúng tuyển NVQS trước khi đậu đại học ?

Thưa luật sư, Ngày 18/8 xã có lệnh triệu tập nhập ngũ. Nhưng em đã đậu ĐH nông lâm TP.HCM đến ngày 5/9 thi trường mới làm hồ sơ và bắt đầu nhập học. Nhưng xã cứ bắt buột em phải đi.Trường hợp của em có được tạm hoãn NVQS không ?
Cảm ơn!

Có kết quả trúng tuyển nghĩa vụ quân sự trước khi đậu đại học thì tuân theo quyết định nào ?

Luật sư tư vấn pháp luật về nghĩa vụ quân sự, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Điều 5. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

Việc tạm hoãn và miễn gọi nhập ngũ trong thời bình thực hiện theo quy định tại Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, như sau:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe.

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) xác nhận.

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%.

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ

Theo đó, nếu bạn là sinh viên trường DH Lâm Nghiệp HCM thì bạn sẽ được hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Tham khảo bài viết liên quan: Quyền được hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

5. Tiêu chuẩn đạo đức khi thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Em chào văn phòng luật sư ạ! Em có việc muốn hỏi luật sư như thế này ạ. 2 năm về trước em có mắc tiền án. Mới về cuối năm 2014 vừa rồi ạ. Thì em có được phép thực hiện nghĩa vụ quân sự nữa không ạ?
Em xin chân thành cảm ơn ạ!

>> Luật sư tư vấn luật nghĩa vụ quân sự, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Theo thông tư 148/2018/TT-BQP

Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

1. Tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì tuyển chọn và gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo Thông tư liên tịch số 50/2016/TTLT-BQP-BCA ngày 15 tháng 4 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng - Bộ trưởng Bộ Công an quy định tiêu chuẩn chính trị tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội nhân dân Việt Nam.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội; lực lượng Tiêu binh, Nghi lễ; lực lượng Vệ binh và Kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng.

Những điều cần lưu ý: Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp của bạn không thuộc các trường hợp bị cấm không được nhập ngũ nên bạn hoàn toàn có thể tiến hành nhập ngũ bình thường .Tham khảo bài viết liên quan: Điều kiện được nhập ngũ và làm việc khi xuất ngũ

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật NVQS - Luật Minh Khuê