Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Lao động của Công ty luật Minh Khuê

Người sử dụng có bắt buộc phải ký hợp đồng lao động bằng văn bản?

>> Luật sư tư vấn luật Lao động trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Bộ luật Lao động 2012

Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội, lao động, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài

II. Luật sư tư vấn:

>> Xem thêm:  Mẫu quyết định chấm dứt hợp đồng lao động mới năm 2020

Về hình thức của hợp đồng lao động, Bộ luật Lao động 2012 quy định:

"Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động

1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói."

Theo đó, nếu như công việc này mang tính chất tạm thời thì các bên không nhất thiết phải giao kết hợp đồng bằng văn bản, trong các trường hợp còn lại, hợp đồng lao động bắt buộc phải lập thành văn bản. Người sử dụng lao động không ký hợp đồng theo quy định của pháp luật có thể bị xử phạt từ 50.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 31 Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

III. Bài viết tham khảo thêm:
>> Quyền lợi được hưởng khi bị tai nạn lao động ?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Người sử dụng có bắt buộc phải ký hợp đồng lao động bằng văn bản? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Lao động

>> Xem thêm:  Người lao động bị tạm giam có được coi là lý do để công ty chấm dứt hợp đồng lao động ?

>> Xem thêm:  Gia đình có hoàn cảnh khó khăn có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động ?