20191. Nhân viên có bị xử lý kỷ luật sa thải về tội đánh bạc ?

Chào luật sư. Tôi có vấn đề này thắc mắc mong được luật sư tư vấn. Nhân viên bảo vệ trường học có hợp đồng lao động theo nghị định 68/nđ-cp. Nhân viên bảo vệ trường tôi bị công an bắt vì hành vi đánh bạc. Sau khi ra toà kết luận cuối cùng là bị tù treo 6 tháng và thời gian thử thách 12 tháng. Vậy anh ấy có bị sa thải vì đánh bạc không ?
Cảm ơn luật sư.

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Lao động, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Hiện nay căn cứ theo quy định của pháp luật lao động thì sa thải là hình thức xử lý kỷ luật cao nhất, hậu quả là dẫn đến việc chấm dứt mối quan hệ lao động của người lao động và người sử dụng. Bộ luật Lao động năm 2019 quy định về hình thức xử lý kỷ luật sa thải được áp dụng như sau:

"Điều 125. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải

Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong trường hợp sau đây:

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma túy tại nơi làm việc;

2. Người lao động có hành vi tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe dọa gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động hoặc quấy rối tình dục tại nơi làm việc được quy định trong nội quy lao động;

3. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương hoặc cách chức mà tái phạm trong thời gian chưa xóa kỷ luật. Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 126 của Bộ luật này;

4. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong thời hạn 30 ngày hoặc 20 ngày cộng dồn trong thời hạn 365 ngày tính từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng.

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động."

-> Như vậy theo bạn nói nhân viên bảo vệ này bị khởi tố hình sự về tội đánh bạc và bị án tù treo có thời gian thử thách. Tuy nhiên tình huống này việc người bảo vệ bị bắt về tội đánh bạc chưa được xác định rõ là bị bắt ở đâu hay phạm tội tại đâu.

Việc xử lý người lao động về hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc..chỉ được coi là "trong phạm vi nơi làm việc" mới được coi là vi phạm và bị xử lý kỷ luật sa thải.

Nếu hành vi đánh bạc này không thực hiện tại phạm vi nơi làm việc thì không áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải.

>> Bài viết tham khảo thêm: Tư vấn về điều kiện áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải ?

>> Xem thêm:  Luật sư tư vấn về xử lý kỷ luật, sa thải, chấm dứt hợp đồng lao động trực tuyến miễn phí

2. Người lao động bị sa thải trong các trường hợp nào?

Thưa luật sư, Tôi bị công ty sa thải do tiết lộ bí mật kinh doanh, xin hỏi luật sư sa thải như vậy có đúng quy định pháp luật hay không ?
Cảm ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

Xin chào anh! Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Minh Khuê . Về câu hỏi của anh công ty Luật Minh Khuê xin tư vấn và hướng dẫn anh như sau:

Theo quy định tại điều 125, Bộ luật Lao động năm 2019 thì chỉ được áp dụng hình thức kỷ luật sa thải trong các trường hợp sau đây:

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma túy tại nơi làm việc;

2. Người lao động có hành vi tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe dọa gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động hoặc quấy rối tình dục tại nơi làm việc được quy định trong nội quy lao động;

3. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương hoặc cách chức mà tái phạm trong thời gian chưa xóa kỷ luật. Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 126 của Bộ luật này;

4. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong thời hạn 30 ngày hoặc 20 ngày cộng dồn trong thời hạn 365 ngày tính từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng."

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.”

Như vậy, việc bạn bị sa thải do lí do tiết lộ bí mật kinh doanh theo Khoản 1 Điều 125 Bộ luật lao động năm 2019 là đúng quy định của pháp luật.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Quy định mặc áo đồng phục đối với nhân viên có phải là quy định bắt buộc phải thực hiện không ?

3. Người lao động đình công có bị sa thải không ?

Thưa luật sư, Tôi muốn hỏi: Hợp đồng lao động của tôi không xác định thời hạn. Ngày 4-8, tôi tham gia đình công tự phát, sau đó bị công ty sa thải vì tự ý bỏ việc 5 ngày trong tháng. Công ty làm vậy đúng không? Tôi được hưởng quyền lợi gì?
Nguyễn Thị Minh An (quận Bình Tân – TPHCM)

Tổng đài luật sư trực tuyến gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời :

Pháp luật lao động nghiêm cấm sa thải người lao động vì lý do đình công. Nếu bạn đình công hợp pháp mà công ty sa thải là trái luật. Ngược lại, nếu đó không phải là cuộc đình công hợp pháp và công ty sa thải bạn vì tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong tháng không có lý do chính đáng và việc xử lý kỷ luật sa thải theo đúng quy định thì công ty không vi phạm luật. Nếu bị sa thải trong trường hợp này, bạn vẫn được hưởng trợ cấp thôi việc nếu đã làm việc cho công ty đủ 12 tháng trở lên.

>> Xem thêm:  Những trường hợp mà người lao động chấm dứt HĐLĐ hợp pháp không bị coi là trái luật là gì ?

4. Khi nào thì bị xử lý kỷ luật sa thải ?

Chào Luật sư, Bộ Luật Lao động có quy định hành vi đánh bạc, cố ý gây thương tích thì bị sa thải. Xin hỏi:

1/- Đánh bạc như thế nào mới bị sa thải. Đánh bạc có phải là đánh bài không. Ví dụ: Đánh bài uống cà phê trong giờ làm việc, ký túc xá hoặc ăn tiền khoảng vài chục ngàn đồng/ván có bị sa thải không .

2/- Cố ý gây thương tích. Thương tích như thế nào, có quy định % không. Nếu không gây thương tích, chỉ trầy nhẹ có bị sa thải không. Nhờ Luật sự viện dẫn dùm văn bản quy định.

Xin chân thành cảm ơn!

Người hỏi: D.D

Trả lời:

Căn cứ vào khoản 1 điều 125 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định các trường hợp người lao động được áp dụng biện pháp xử lý kỷ luật là sa thải.

"Điều 125. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải

Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma túy tại nơi làm việc;

2. Người lao động có hành vi tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe dọa gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động hoặc quấy rối tình dục tại nơi làm việc được quy định trong nội quy lao động;"

Căn cứ vào quy định trên thì người lao động khi thực hiện các hành vi đánh bạc, cố ý gây thương tích trong phạm vi nơi làm việc thì sẽ có căn cứ để có thể áp dụng biện pháp xử lý kỷ luật lao động là sa thải đối với người lao động. Còn nếu như người lao động thực hiện các hành vi này không trong phạm vi nơi làm việc thì người lao động sẽ không được áp dụng biện pháp xử lý kỷ luật sa thải.

Thứ nhất: về hành vi đánh bạc

Hành vi đánh bạc ở đây được hiểu là hành vi thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc tuy được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Như vậy, hành vi đánh bài nếu được thua bằng tiền hay hiện vật cũng sẽ được xem là đánh bạc không phân biệt giá trị của một lần đánh bạc là lớn hay nhỏ và người lao động thực hiện hành vi đánh bạc trong phạm vi nơi làm việc thì người sử dụng lao động hoàn toàn có căn cứ để áp dụng biện pháp sa thải.

Thứ hai: Về hành vi cố ý gây thương tích

Cố ý gây thương tích được hiểu là hành vi do lỗi của một chủ thể cố ý hay mong muốn gây thương tích hoặc tổn hại sức khỏe cho người khác. Luật lao động không có quy định cố ý gây thương tích đến bao nhiêu % thì sẽ bị áp dụng biện pháp xử lý kỷ luật sa thải, chỉ cần người sử dụng lao động chứng minh được hành vi này là do lỗi cố ý của người lao động, người này mong muốn có hậu quả xảy ra là gây thương tích cho người kia và hành vi này xảy ra trong phạm vi nơi làm việc.

Luật lao động không quy định cụ thể cũng không có văn bản hướng dẫn chi tiết về các hành vi này như thế nào thì mới bị sa thải, tức là mức độ nghiêm trọng tới đâu mà chỉ cần có hành vi. Người sử dụng lao động muốn áp dụng hình thức kỷ luật sa thải thì sẽ phải có nghĩa vụ chứng minh lỗi của người lao động, khi chứng minh được đầy đủ các yếu tố là có hành vi vi phạm và thực hiện hành vi này trong phạm vi nơi làm việc thì mới có căn cứ để áp dụng hình thức kỷ luật là sa thải.

Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162

Trân trọng./.

5. Trình tự, thủ tục sa thải người lao động

Sa thải phải đúng trình tự, thủ tục

Theo khoản 12 Điều 1 Nghị định 148/2018/NĐ-CP, việc xử lý kỷ luật sa thải phải được tiến hành qua 04 bước.

Bước 1: Xác nhận hành vi vi phạm

Khi phát hiện người lao động có hành vi vi phạm kỷ luật lao động tại thời điểm xảy ra hành vi, người sử dụng lao động lập biên bản vi phạm, thông báo đến tổ chức công đoàn cơ sở; cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật nếu người lao động là người dưới 18 tuổi.

Trường hợp phát hiện hành vi vi phạm sau thời điểm hành vi đã xảy ra, có đủ căn cứ chứng minh được lỗi của người lao động và trong thời hiệu xử lý kỷ luật thì tiến hành tổ chức họp xử lý kỷ luật lao động.

Bước 2: Tổ chức họp xử lý kỷ luật lao động

Trước khi diễn ra cuộc họp, người sử dụng lao động phải thông báo nội dung, thời gian, địa điểm họp tới Ban chấp hành công đoàn cơ sở, người lao động có hành vi vi phạm và cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật nếu người lao động là người dưới 18 tuổi.

Cuộc họp sẽ được diễn ra khi có đủ các thành phần hoặc một trong các thành phần được thông báo không xác nhận dự họp hoặc đã xác nhận tham dự nhưng không đến họp.

Cuộc họp phải lập thành biên bản có đầy đủ chữ ký và được thông qua các thành viên tham dự trước khi kết thúc cuộc họp. Nếu một trong các thành viên đã tham dự không ký vào biên bản thì ghi rõ lý do.

Bước 3: Ban hành quyết định xử lý kỷ luật

Để quyết định xử lý kỷ luật lao động có giá trị pháp lý thì phải đảm bảo được ban hành bởi người có thẩm quyền và đúng thời hạn.

Về người ký ban hành quyết định: Là người giao kết hợp đồng lao động.

Về thời gian ban hành: Trong vòng 06 tháng, kể từ ngày xảy ra hành vi vi phạm; nếu là hành vi liên quan trực tiếp đến tài chính, tài sản, bí mật kinh doanh, công nghệ thì là 12 tháng.

Bước 4: Thông báo công khai quyết định xử lý kỷ luật

Quyết định xử lý kỷ luật phải được gửi đến người lao động, cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật của người lao động dưới 18 tuổi và tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

Bộ phận tư vấn luật lao động - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Mẫu quyết định kỷ luật