Luật sư trả lời:

Cảm ơn quý khách đã tin tưởng và gửi câu hỏi yêu cầu tư vấn đến công ty Luật Minh Khuê. Sau khi nghiên cứu trường hợp cụ thể của khách hàng, Luật Minh Khuê giải đáp trường hợp cụ thể này như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 111/2013/TT_BTC về thuế TNCN

Nghị định 31/2013/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng

2. Nội dung tư vấn:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 9Thông tư 111/2013/TT-BTC:

"d) Người phụ thuộc bao gồm:

d.4) Các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng và đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này bao gồm:

d.4.1) Anh ruột, chị ruột, em ruột của người nộp thuế.

d.4.2) Ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của người nộp thuế.

d.4.3) Cháu ruột của người nộp thuế bao gồm: con của anh ruột, chị ruột, em ruột.

d.4.4) Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật..."

Theo đó, nếu đối tượng người phụ thuộc của bạn là con của chị ruột mà bạn đang phải trực tiếp nuôi dưỡng thì có thể được đăng ký giảm trừ người phụ thuộc theo quy định của pháp luật nếu đáp ứng điều kiện là người không nơi nương tựa.

Căn cứ công văn số 901/TCT-TNCN ngày 15/03/2017 của Tổng cục Thuế về chính sách thuế TNCN hướng dẫn việc giảm trừ gia cảnh như sau:

>> Xem thêm:  Thời hạn đăng ký thuế cho người phụ thuộc năm 2022 là bao lâu ?

“Trường hợp ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột mà cá nhân người nộp thuế phải trực tiếp nuôi dưỡng nhưng không thỏa mãn điều kiện là cá nhân không nơi nương tựa thì không đủ điều kiện để người nộp thuế TNCN tính giảm trừ gia cảnh khi tính thuế TNCN”

Căn cứ theo quy định tại khoản 5 Điều 4 Nghị định 31/2013/NĐ_CP:

" Người sống cô đơn không nơi nương tựa là người sống độc thân, không có hoặc không còn thân nhân."

Mặc dù khái niệm trên không bao quát được tất cả các trường hợp "không nơi nương tựa", tuy nhiên có thể hiểu là:

- Trẻ em chỉ được coi là không nơi nương tựa nếu không còn cha, mẹ hoặc còn nhưng cha, mẹ đều bỏ rơi, không ai chăm sóc.

- Người nộp thuế trở thành người giám hộ của trẻ (có thể sống cùng hoặc không sống cùng một nơi).

Do vậy, đối với trường hợp của bạn, nếu cháu bạn (tức con của chị ruột) vẫn còn cha, mẹ (dù đã ly hôn) cũng không được xác định là cá nhân không nơi nương tựa và sẽ không thể đăng ký giảm trừ người phụ thuộc cho bạn được.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết có cùng chủ đề:

Làm việc ở hai công ty thì tính giảm trừ gia cảnh như thế nào ?

Nhiều người nộp thuế chung người phụ thuộc- Có được giảm trừ NPT cho tất cả những người nộp thuế ?

>> Xem thêm:  Mẫu đăng ký người phụ thuộc hiện nay - Mẫu số 20/ĐK-TCT - Hướng dẫn điền mẫu

Thời hạn đăng ký thuế cho người phụ thuộc để được giảm trừ khi QTTTNCN 2017 vào đầu năm 2018 ?

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật thuế trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Thuế - Công ty luật Minh Khuê