Chào luật sư, em có việc muốn hỏi như sau: Em ký hợp đồng lao động một năm với công ty M của Việt Nam (Hưng Yên) kể từ ngày 21/5/2017 đến 20/5/2017. Tuy nhiên ngày 8/8/2016 Tổng Giám Đốc công ty gọi em lên và yêu cầu thôi việc với lý do là thường xuyên không hoàn thành công việc (trong khi công ty lại chưa thành lập công đoàn để đứng ra xác nhận cho em). Và em đã phải viết đơn xin nghỉ việc vào ngày 8/9/2016, bên công ty trợ cấp cho em một tháng lương tính từ 8/8/2016 đến 8/9/2016.

Vậy luật sư cho em hỏi quyền lợi của em được hưởng như thế đã thỏa đáng chưa? Và bên công ty có làm sai theo quy định của luật lao động VN không ạ ?

Em chân thành cảm ơn.

>> Luật sư tư vấn pháp Luật Lao động về ép nghỉ việc trực tuyến, gọi:1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012

2. Nội dung tư vấn:

>> Xem thêm:  Các khoản tiền được nhận khi nghỉ việc ? Người lao động tự ý nghỉ việc phải bồi thường những gì ?

Thứ nhất, về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng của Công ty bạn:

Điều 38 Bộ luật lao  động  2012 có quy định như sau:

Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Theo đó, người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi có một trong các căn cứ được quy định tại Khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động 2012 trong đó có lý do về việc người lao động thường xuyên không hoàhn thành công việc theo hợp đồng lao động và việc chấm dứt sẽ phải thông báo trước cho người lao động:  Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn; Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn; Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng. Theo thông tin bạn cung cấp thì hợp đồng lao động giữa bạn và công ty là 01 năm là hợp đồng có thời hạn. Do đó, việc công ty chấm dứt hợp đồng với lý do bạn thường xuyên không hoàn thành công việc và báo trước 30 ngày là phù hợp với quy định của pháp luật về căn cứ và thời hạn thông báo chấm dứt hợp đồng lao động. 

Đối với quyền lợi của người lao động khi người sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng đúng pháp luật:

Điều 47 Bộ luật lao động 2012 có quy định: 

Điều 47: Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động:

1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán.

Theo quy định trên trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi mỗi bên.Theo đó, công ty sẽ có trách nhiệm thành toán đầy đủ cho bạn các khoản liên quan đến quyền lợi của bạn trong đó có khoản tiền lương từ  ngày 8/8 đến ngày 8/9. Bên cạnh đó, công ty còn có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội mà giấy tờ khác mà công ty đã giữ lai của bạn. Do bạn không trình bày cụ thể nên về mặt cơ bản theo quy định của Bộ luật lao động 2012 thì việc công ty tiến hành hoàn trả tiền lương cho bạn như vậy là phù hợp.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email:Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Quy định về xử lý kỷ luật bằng hình thức nhắc nhở bằng văn bản ? Cách viết đơn xin nghỉ việc ?

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê 

>> Xem thêm:  Hướng dẫn trả lương ngừng việc và giải quyết chế độ cho người lao động trong thời gian ngừng việc liên quan đến dịch bệnh Covid-19