Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào thông tin bạn cung cấp xin tư vấn với bạn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nội dung tư vấn:

Thứ nhất về điều kiện để cá nhân người nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam 

Theo quy định tại điều 159 Luật nhà ở 2014 thì cá nhân người nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam nếu được phép nhập cảnh vào Việt Nam, hoặc cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam 

" Điều 159. Đối tượng được sở hữu nhà ở và hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài

1. Đối tượng tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

b) Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là tổ chức nước ngoài);

>> Xem thêm:  Thủ tục yêu cầu công nhận quyền sở hữu nhà ở, tài sản gắn liền với đất lên GCNQSDĐ thế nào ?

c) Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam."

Theo đó đối với trường hợp cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam thì không thuộc diện được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, lãnh sự theo quy định. 

Thứ hai về hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của cá nhân người nước ngoài được quy định tại khoản 2 điều 159 như sau:

" 2. Tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức sau đây:

a) Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

b) Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ."

Như vậy cá nhân người nước ngoài thì chỉ được sở hữu căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, không được mua nhà ở của hộ gia đình, cá nhân.

Thân gửi Luật sư, Trong web trả lời của Luật sư: https://luatminhkhue.vn/kien-thuc-luat-dat-dai/cap-giay-chung-nhan-so-huu-nha-o-50-nam-cho-nguoi-nuoc-ngoai.aspx Tôi xin Luật sư gửi email cho tôi Văn bản của Sở Xây dựng TP.HCM vừa có hướng dẫn về việc cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (gọi chung là giấy chứng nhận) cho tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại VN. Chúc sức khỏe và thành công! Trân trọng!

 Thời hạn sử dụng nhà ở tại Việt Nam của cá nhân người nước ngoài được quy định tại Điều 161 Luật nhà ở 2014 về quyền của chủ sở hữu là tổ chức, cá nhân nước ngoài.

Xin chào luật sư. Mình có một số vấn đề mong luật sư tư vấn giúp, đó là trường hợp người nước ngoài muốn mua bất động sản ở Việt Nam nhưng không đủ khả năng tài chính, vậy họ có thể vay ngân hàng để mua bất động sản không, những ngân hàng nào có thể cho người nước ngoài vay và điều kiện, thủ tục như thế nào. Mong luật sư hồi âm sớm. Xin cảm ơn
tôi là Việt Kiều,tôi muốn mua dự án chung cư ở Việt Nam, nhưng hiện tại tôi ở nước ngoài và mang quốc tịch nước ngoài,chồng tôi cũng là người nước ngoài luôn, tôi phải làm sao? Tôi cũng muốn làm giấy ủy quyền để bạn tôi mua dùm, nhưng tôi không biết phải làm ở đâu, bạn tôi ở Việt Nam làm hay tôi phải lại giấy tờ, cần những thủ tục gì? Mong tư vấn sớm giúp tôi

 Trường hợp của bạn không rõ là muốn mua nhà chung cư ở Việt Nam hay là muốn nhận chuyển nhượng dự án xây dựng nhà chung cư tại Việt Nam

Trường hợp thứ nhất nếu bạn muốn mua nhà chung cư ở Việt Nam thì theo quy định tại Luật nhà ở thì bạn được phép mua và sở hữu nhà chung cư ở Việt Nam nếu bạn được phép nhập cảnh vào Việt Nam

>> Xem thêm:  Đất hết thời hạn sử dụng có dùng để thế chấp được không ?

>> Xem thêm:  Chuyển quyền sử dụng nhà ở đối với tài sản thừa kế ?