Luật sư tư vấn về chủ đề "Đối tượng nộp thuế"

Đối tượng nộp thuế | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề Đối tượng nộp thuế.

Đối tượng nộp thuế và cách tính thuế cho quán ăn gia đình

Đối tượng nộp thuế và cách tính thuế cho quán ăn gia đình
Chào luật sư, cho e hỏi vợ chồng em có mở 1 quán ăn gia đình nhỏ ở quê nhưng chưa có đăng ký kinh doanh hay làm giấy tờ gì cả, vậy cho em hỏi em có cần làm thủ tục gì không, và em có phải đóng thuế gì không ạ nếu có thì tính như thế bào ạ ? xin luật sư tư vấn giúp e e cảm ơn ạ.

Bên cho thuê có phải nộp thuế môn bài ?

Bên cho thuê có phải nộp thuế môn bài ?
Xin hỏi Luật sư. Tôi có mặt bằng cho đối tác thuê để hoạt động kinh doanh. Bên thuê đã kê khai nộp thuế đầy đủ (bao gồm thuế môn bài). Ngành thuế yêu cầu tôi cũng phải kê khai nộp thuế môn bài đối với mặt bằng cho thuê.

Chi phí được trừ khi tính thuế?

Chi phí được trừ khi tính thuế?
Thưa luật sư! Em muốn hỏi luật sư về trường hợp công ty em : công ty em có công ty mẹ bên Nhật bản thỉnh thoảng trong năm họ có một vài kỹ sư sang công ty em hỗ trợ về kỹ thuật , thăm công ty vài ngày ( dưới 10 ngày ), công ty em trả tiền, khách sạn, vé máy bay cho họ ( trả cho nhà vé và khách sạn , chứ không phải trả trưc tiếp cho họ ) và họ không có bất kỳ thu nhập nào ở Việt Nam cả . Như vậy công ty em có được tính vào chi phí, được khi khi tính thuế không?. Em xin chân thành cảm ơn!

Đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng ?

Đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng ?
Thưa Luật sư! Em có một vấn đề mong muốn nhận được sự tư vấn ạ. Công Ty em thuộc lĩnh vực hoạt động " Tư vấn quản lý" bao gồm: Tư vấn , hướng dẫn và hỗ trợ hoạt động về quản lý giáo dục cho các tổ chức giáo dục, tư vấn quản lý và phát triển giáo dục, tư vấn quản lý và phát triển nguồn nhân lực, tư vấn đầu tư, tư vấn quản lý cơ sở đào tạo doanh nhân.

Cấp hóa đơn cho hộ gia đình cung cấp dịch vụ cày bừa ?

Cấp hóa đơn cho hộ gia đình cung cấp dịch vụ cày bừa ?
Kính chào Luật Minh Khuê, tôi có một số thắc mắc muốn được tư vấn như sau: Công ty tôi sản xuất nông nghiệp các mặt hàng nông sản tự sản xuất. Công ty tôi có thuê một hộ gia đình đến cày bừa làm đất và công ty tôi sẽ canh tác trên mảnh đất đó. Chi phí trả cho hộ gia đình đó là 300 triệu đồng trên một lần làm đất theo hợp đồng. Vậy cho tôi hỏi hộ gia đình đó có được cấp hóa đơn, và tôi có được đưa khoản chi phí đó vào chi phí hợp lý không ?

Đối tượng nào phải nộp thuế môn bài ?

Đối tượng nào phải nộp thuế môn bài ?
Tôi kính chào Luật sư! Tôi tên là Minh, Luật sư cho tôi hỏi là : Tôi có quen một người bán hàng ở xã miền núi, họ thắc mắc rằng hàng năm đều phải nộp thuế môn bài cho nhà nước, trong khi đó họ là người bán hàng rau củ quả ngoài chợ, ngoài ra không có mở cửa hàng nào cả.

Đề nghị làm rõ quy định đối tượng phải nộp chứng chỉ hành nghề?

Đề nghị làm rõ quy định đối tượng phải nộp chứng chỉ hành nghề?
Theo quy định về đầu mục hồ sơ liên quan đến chứng chỉ hành nghề (khoản 4 Điều 16, khoản 5 Điều 17, khoản 5 Điều 18 và khoản 5 Điều 19 của Luật Doanh nghiệp; các Điều 14, 15 Nghị định 88/2006/NĐ-CP), Điều 6 Nghị Định 139/2007/NĐ-CP ngày 5/9/2007 hướng dẫn đối tượng phải nộp bản sao hợp lệ chứng chỉ hành nghề theo quy định sau: