Luật sư tư vấn về chủ đề "ký giả"

ký giả | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề ký giả.

Hỏi về đăng ký giảm trừ gia cảnh cho cháu ruột khi trực tiếp nuôi dưỡng ?

Hỏi về đăng ký giảm trừ gia cảnh cho cháu ruột khi trực tiếp nuôi dưỡng ?
Xin chào luật sư, em tên là trang. Kính nhờ luật sư vui lòng giải đáp giúp em thắc mắc vềtrường hợp đăng ký giảm trừ gia cảnh cho cháu ruột với ạ. Nếu trường hợp người nộp thuế trực tiếp nuôi dưỡng cháu ruột đang học tiểu học (con chị ruột), bố cháu mất do tnlđ, mẹ cháu chỉ làm ruộng không đủ kinh tế để nuôi cháu. Vậy trường hợp này có được đăng ký giảm trừ gia cảnh không ạ ? Em cảm ơn luật sư nhé. Người gửi : Trang Nguyễn

Tư vấn về đăng ký giảm trừ gia cảnh cho ông bà ngoại ?

Tư vấn về đăng ký giảm trừ gia cảnh cho ông bà ngoại ?
Xin chào luật sư, em tên là thái, mong luật sư giải đáp giúp em vấn đề liên quan đến giảm trừ gia cảnh. Em đang đăng tiếp nhận đăng ký giảm trừ gia cảnh cho nhân viên có 1 trường hợp có giấy xác nhận theo mẫu 21b (không cùng hộ khẩu), ubnd xã đã xác nhận vào bản kê khai là người nuôi dưỡng trực tiếp của nhân viên đối với ông bà ngoại.

Điều kiện đăng ký giảm trừ gia cảnh đối với người nuôi dưỡng trực tiếp là ông, bà?

Điều kiện đăng ký giảm trừ gia cảnh đối với người nuôi dưỡng trực tiếp là ông, bà?
Thưa luật sư: Tôi đang tiến hành kê khai thuế TNCN và muốn tiến hành giảm trừ gia cảnh. Tôi đang trực tiếp nuôi dưỡng ông, bà nội. Ông bà nội tôi đang sống khác hộ khẩu với tôi, ông bà đang sông với thím và chú nhưng họ có thu nhập thấp nên tôi là người trực tiếp nuôi dưỡng. Như vậy trường hợp này có được đăng ký giảm trừ gia cảnh không ? Thủ tục ra sao

Bố mẹ trong độ tuổi lao động có được đăng ký giảm trừ gia cảnh ?

Bố mẹ trong độ tuổi lao động có được đăng ký giảm trừ gia cảnh ?
Xin chào luật sư, em là T, hiện nay em đang là kỹ sư công ty Y em có một chút thắc mắc về thuế thu nhập cá nhân ( miễn giảm thuế cho người phụ thuộc). Hiện tại, em đang nuôi bố và mẹ, mẹ 54 tuổi, bị mắc bệnh về cột sống hiện tại đã nghỉ làm, bố 57 tuổi, bi mắc bệnh đau dạ dày, không đi làm.

Tư vấn thủ tục đăng ký giảm trừ thuế thu nhập cá nhân ?

Tư vấn thủ tục đăng ký giảm trừ thuế thu nhập cá nhân ?
Theo danh sách người phụ thuộc được phép giảm trừ gia cảnh khi tính thuế TNCN quý khách hàng cung cấp, căn cứ theo Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC, những người phụ thuộc chắc chắn là người không thuộc đối tượng giảm trừ gia cảnh gồm 2 con đẻ sinh năm 2007 và 2013.

Tư vấn đăng ký giảm trừ gia cảnh ?

Tư vấn đăng ký giảm trừ gia cảnh ?
Kính chào luật sư! Tôi có một số thắc mắc muốn nhờ luật sư tư vấn giúp tôi như sau: Trong hồ sơ miễn trừ gia cảnh cho đối tượng là mẹ ruột (53 tuổi), không có thu nhập, lương hưu thì ngoài bản sao hộ khẩu cần có bản khai có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã về mức độ tàn tật không có khả năng lao động. Bản khai này được thực hiện như thế nào? Trong trường hợp không phải tàn tật mà chỉ xác nhận là không có việc làm, không lương hưu thì có được miễn trừ gia cảnh không?

Đăng ký giảm trừ gia cảnh thực hiện như thế nào ?

Đăng ký giảm trừ gia cảnh thực hiện như thế nào ?
Xin chào luật sư. Em muốn hỏi rằng hiện tại em đang nuôi mẹ đẻ đã 65 tuổi, không có thu nhập. Đầu tháng 4/2018 em nhận được hóa đơn thuế thu nhập cá nhân của em, vậy giờ em muốn làm giảm trừ gia cảnh cho năm 2017 có được nữa không ạ. Em cảm ơn.

Tư vấn đăng ký giảm vốn trong Công ty Cổ phần theo luật doanh nghiệp mới ?

Tư vấn đăng ký giảm vốn trong Công ty Cổ phần theo luật doanh nghiệp mới ?
Thưa luật sư, Em có vấn đề này mong Quý Văn phòng hỗ trợ giải đáp giúp ạ - Em đang làm kế toán ở 1 Công ty Cổ phần. Công ty em thành lập năm 2011, hoạt động trong lĩnh vực in ấn. Công ty em có 5 cổ đông (cá nhân), khi thành lập Công ty thì các cổ đông góp vốn thành lập Công ty bằng tài sản và tiền mặt với số tiền là 1,8 tỷ đồng.

Hướng dẫn thay đổi đăng ký giảm trừ gia cảnh ?

Hướng dẫn thay đổi đăng ký giảm trừ gia cảnh ?
Xin chào Luật Minh Khuê, Em có một câu hỏi muốn hỏi. Ban đầu một cá nhân người lao động đã đăng ký Người phụ thuộc cho con và đã được cấp MST, Cho em hỏi là sau đó người vợ/chồng của người đó lại dùng MST của con đó (đã được cấp theo người kia) để khai giảm trừ gia cảnh ở cơ quan mình, còn người kia không khai nữa (tức là chỉ 1 người khai thôi) thì có được không ạ? và nếu không được thì phải làm như nào ạ? Cảm ơn!

Tư vấn thủ tục và quy trình đăng ký giải thể doanh nghiệp ?

Tư vấn thủ tục và quy trình đăng ký giải thể doanh nghiệp ?
Giải thể doanh nghiệp là một trong những thủ tục pháp lý phức tạp, gồm: Quyết toán thuế, đăng bố cáo giải thể, quyết toán công nợ hải quan...và hoàn thiện hồ sơ đăng ký giải thể tại Sở kế hoạch đầu tư. Luật Minh Khuê trả lời một số vướng mắc của doanh nghiệp trong lĩnh vực giải thể doanh nghiệp:

Đối tượng được đăng ký giảm trừ gia cảnh ?

Đối tượng được đăng ký giảm trừ gia cảnh ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Mẹ ruột, mẹ chồng, cha chồng đã ngoài độ tuổi lao động không có lương hưu, chỉ có thu nhập từ làm ruộng và làm thuê cho doanh nghiệp nhưng không có hợp đồng lao động. Tôi muốn đăng ký giảm trừ gia cảnh cho 3 người trên thì có hợp pháp không. Nếu đươc tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì. - cả 3 người trên đều chưa được cấp mã số thuế ở tỉnh. Tôi cần làm thêm những thủ tục gì để có thể đăng ký giảm trừ gia cảnh ? Mong được tư vấn sớm. Cảm ơn luật sư!