1. Trúng xổ số có phải đóng thuế không?

Căn cứ quy định tại Khoản 6 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 (sửa đổi 2014), Khoản 6 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC và Khoản 7 Điều 25 Thông tư 92/2015/TT-BTC thì các khoản thu nhập từ trúng thưởng chịu thuế TNCN là các khoản tiền hoặc hiện vật mà cá nhân nhận được dưới các hình thức sau đây:

- Trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng.

- Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại 2005

- Trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược được pháp luật cho phép.

- Trúng thưởng trong các casino được pháp luật cho phép hoạt động.

- Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác do các tổ chức kinh tế, cơ quan hành chính, sự nghiệp, các đoàn thể và các tổ chức, cá nhân khác tổ chức.

Căn cứ quy định tại Điều 10 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 thì thu nhập chịu thuế TNCN từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về thu nhập tính thuế đối với trúng thưởng xổ số là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên một vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng, chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

+ Trường hợp một giải thưởng nhưng có nhiều người trúng giải thì thu nhập tính thuế thuế TNCN được phân chia cho từng người nhận giải thưởng. Người được trúng giải phải xuất trình các căn cứ pháp lý chứng minh. Trường hợp không có căn cứ pháp lý chứng minh thì thu nhập trúng thưởng tính cho một cá nhân. Trường hợp cá nhân trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi thì thu nhập tính thuế được tính trên tổng giá trị của các giải thưởng.

+ Trong đó, thu nhập tính thuế thuế TNCN đối với trúng thưởng xổ số là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên một (01) vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên trường hợp cá nhân trúng thưởng xổ số mà toàn bộ giá trị tiền thưởng ở mức từ 10 triệu đồng trở lên trong một đợt quay thưởng thì phải nộp thuế TNCN.

2. Cần làm gì để nắm rõ quy định thuế TNCN khi chơi xổ số?

Để nắm rõ về quy định, cách thức nộp thuế thu nhập cá nhân khi trúng thưởng xổ số cũng như để tuân thủ đúng quy định của pháp luật, người chơi cần nắm rõ quy định nộp thuế thu nhập cá nhân khi trúng thưởng xổ số sau đây:

Hiểu về thu nhập từ trúng thưởng:

Thu nhập từ trúng thưởng là các khoản tiền hoặc hiện vật mà cá nhân nhận được dưới các hình thức sau đây:

- Trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng. Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại. Trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược được pháp luật cho phép.

- Trúng thưởng trong các casino được pháp luật cho phép

- Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác do các tổ chức kinh tế, cơ quan hành chính, sự nghiệp, các đoàn thể và các tổ chức, cá nhân khác tổ chức.

Hiểu về thu nhập tính thuế:

- Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng.

-Trường hợp một giải thưởng nhưng có nhiều người trúng giải thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng người nhận giải thưởng. Người được trúng giải phải xuất trình các căn cứ pháp lý chứng minh. Trường hợp không có căn cứ pháp lý chứng minh thì thu nhập trúng thưởng tính cho một cá nhân. Trường hợp cá nhân trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi thì thu nhập tính thuế được tính trên tổng giá trị của các giải thưởng.

- Đối với trúng thưởng xổ số là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên một (01) vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

Xác định “Một cuộc chơi”

Đối với trúng thưởng từ giải thưởng tích lũy (jackpot), các giải thưởng định kỳ cho khách chơi may mắn và các hình thức tương tự khác mỗi lần trúng thưởng được coi là một cuộc chơi riêng biệt.

Đóng thuế thu nhập cá nhân 10%

Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%.

Thời điểm xác định thu nhập tính thuế:

Thời điểm xác định thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thưởng cho người trúng thưởng.

Cách tính thuế thu nhập cá nhân:

Cách tính thuế thu nhập cá nhân khi trúng thưởng xổ số:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%.

Lưu ý: Quy định chung của pháp luật về căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân được quy định toàn bộ tại Điều 15, thông tư 111/2013/TT-BTC. Những thông tin về quy định nộp thuế thu nhập cá nhân khi trúng thưởng xổ số được chúng tôi rút ra chỉ dành riêng cho xổ số. 

3. Nghĩa vụ đóng thuế có được áp dụng trong xổ số điện toán?

Tính đến thời điểm hiện nay, xổ số điện toán đang là hình thức khá phổ biến, thu hút đông đảo người chơi bởi tính hấp dẫn khi trị giá giải thưởng cao gấp rất nhiều lần so với việc chơi xổ số truyền thống. Bên cạnh đó, đối với loại hình xổ số này, bạn vẫn có nghĩa vụ đóng thuế thu nhập cá nhân như xổ số kiến thiết nếu trúng giải.

Quy định đóng thuế của loại hình xổ số này cũng giống với xổ số truyền thống, nếu giá trị của giải thưởng lớn hơn 10 triệu đồng thì bạn vẫn sẽ phải nộp thuế đầy đủ cho nhà nước.

Tuy nhiên vấn đề cần lưu ý ở đây chính là giá trị giải thưởng của xổ số Vietlott rất cao, do đó các mức đóng thuế cũng được phân chia khác nhau.

Nếu trúng giải thưởng với số tiền là 5 triệu đồng thì người trúng giải cần nộp 10% thuế thu nhập cá nhân. Nếu mức tiền thưởng trúng giải nằm trong khoảng mức từ 5 tỷ - 10 tỷ, thì lúc này người trúng thưởng cần đóng mức thuế là 20%. Cuối cùng, với mức giá trị giải thưởng lớn nhất, hơn 10 tỷ đồng thì lúc này mức thuế bạn cần đóng cho nhà nước là 30% số tiền thưởng được nhận.

Người trúng giải sẽ không cần phải đích thân trực tiếp thực hiện việc đóng thuế mà thay vào đó là các công ty xổ số sẽ chịu trách nhiệm cho việc khấu trừ cũng như làm các thủ tục theo đúng quy định pháp luật cho khách hàng, trước khi tiến hành trao giải thưởng cho người trúng xổ số.

Trong trường hợp nếu bạn quá may mắn khi trúng nhiều giải khác nhau và tổng các giải thưởng đó lớn hơn 10 triệu đồng thì bạn cũng không cần phải thực hiện nghĩa vụ đóng thuế thu nhập cá nhân, bởi vì loại thuế này chỉ áp dụng cho từng giải thưởng mà thôi.

Xem thêm: Kinh doanh xổ số có phải đối tượng chịu thuế của thuế tiêu thụ đặc biệt hay không?

Như vậy trên đây là toàn bộ thông tin về Trúng xổ số có phải đóng thuế không? mà Công ty Luật Minh Khuê muốn gửi đến quý khách mang tính tham khảo. Nếu quý khách còn vướng mắc về vấn đề trên hoặc mọi vấn đề pháp lý khác, quý khách hãy vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến theo số điện thoại 1900.6162 để được Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua tổng đài kịp thời hỗ trợ và giải đáp mọi thắc mắc.


Nếu quý khách cần báo giá dịch vụ pháp lý thì quý khách có thể gửi yêu cầu báo phí dịch vụ đến địa chỉ email: lienhe@luatminhkhue.vn để nhận được thông tin sớm nhất! Rất mong nhận được sự hợp tác và tin tưởng của quý khách! Luật Minh Khuê xin trân trọng cảm ơn!