1. Tu sĩ có được miễn nghĩa vụ quân sự không ?

Thưa Luật sư, hiện sư đang là tu sĩ - một nhà sư của chùa Bình Phú. Vậy có được miễn nghĩa vụ quân sự không ?
Cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn luật dân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Dựa trên thông tin Sư cung cấp, chúng tôi xin tư vấn vấn đề của Sư như sau:

- Theo Khoản 2 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

"a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên."

Như vậy, Sư không thuộc một trong các trường hợp nêu trên nên khi có giấy gọi nhập ngũ thì sẽ phải tham gia nhập ngũ. Tham khảo bài viết liên quan: Có được miễn nghĩa vụ quân sự không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Các loại mẫu báo cáo và mẫu sổ thống kê dùng trong đợt tuyển quân 2020 mới nhất

2. Hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự do điều kiện sức khỏe ?

Chào công ty luật Minh Khuê, xin cho em hỏi em năm nay 26 tuổi đang độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự, nhưng lại đang có những hoạch định cho tương lai sắp tới sẽ triển khai kế hoạch làm ăn và cưới vợ. Nên em muốn sắp tới được tạm hoãn đi nghĩa vụ.
Nên em muốn hỏi em có thể dựa trên điều kiện sức khỏe của em để hoãn đợt nghĩa vụ không ? Tình trạng sức khỏe của em là đã phẫu thuật cách bỏ lá lách vì tai nạn giao thông cách đây cũng 10 năm ?
Xin cám ơn luật sư tư vấn.

Luật sư tư vấn:

Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về Tạm hoãn gọi nhập ngũ như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Căn cứ vào quy định này thì nếu như anh chứng minh được rằng là anh là lao động duy nhất trong gia đình, trong nhà không còn ai có khả năng lao động, có xác nhận của chính quyền địa phương thì anh sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Hoặc sức khỏe của anh không đảm bảo thì anh cũng sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Tham khảo bài viết liên quan: Học viên cao học có được miễn nghĩa vụ quân sự?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Luật sư giải đáp các vướng mắc về tiêu chuẩn sức khỏe nghĩa vụ quân sự

3. Sống với mẹ cao tuổi có được miễn nghĩa vụ quân sự không ?

Thưa Luật sư, Luật sư cho Em hỏi: Nhà em đông người nhưng bây giờ đã tách khỏi hộ khẩu chỉ còn em và mẹ em 60 tuổi đã nghỉ hưu. Vậy em có được miễn nghĩa vụ quân sự không ạ ?
Xin cảm ơn!

Trả lời:

Do thông tin bạn đưa ra chưa đủ để xác định cụ thể, bạn vui lòng cung cấp thêm thông tin để nhận được sự trợ giúp rõ ràng nhất.

Tuy nhiên, chúng tôi đưa ra các trường hợp được nhà nước quy định được miễn nghĩa vụ quân sự để bạn tham khảo và áp dụng vào trường hợp của mình.

Khoản 2 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định như sau:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

"2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên".

Trường hợp này bạn sẽ được hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự do bạn là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Tốt nghiệp đại học, cao đẳng, trung cấp nghề thì có phải đi nghĩa vụ quân sự không ?

4. Tư vấn nghĩa vụ quân sự khi đã tốt nghiệp đại học ?

Xin kính chào công ty luật Minh Khuê, thưa luật sư em sinh 21/9/1995, em đã tốt nghiệp đại học. Xin luật sư cho em biết sang năm 20121 em có phải tham gia nghĩa vụ quân sự không?
Xin chân thành cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ
Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."
Căn cứ theo quy định pháp luật trên thì nếu trong quá trình học đại học bạn chưa thực hiện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thì độ tuổi gọi nhập ngũ của bạn sẽ là hết 25 tuổi (nghĩa là bạn phải bước sang tuổi 26). Nếu trong quá trình học đại học bạn đã thực hiện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thì độ tuổi gọi nhập ngũ của bạn sẽ là hết 27 tuổi (có nghĩa là bạn phải bước sang tuổi 28). Tham khảo bài viết liên quan: Đối tượng phải thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Trốn tránh nghĩa vụ quân sự có bị phạt không ?

5. Học tại nước ngoài, sau khi về nước có được miễn nghĩa vụ quân sự ?

Thưa Luật sư, em năm nay 26 tuổi, hiện đang học thạc sỹ ở London, UK. Cuối năm 2016 em sẽ hoàn thành khóa học về nước. Như vậy em có được miễn nghĩa vụ quân sự.

Học tại nước ngoài, sau khi về nước có được miễn nghĩa vụ quân sự ?

Luật sư tư vấn luật dân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về các trường hợp được miễn gọi nhập ngũ như sau:

"2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên".

Với những thông tin bạn cung cấp, hoàn cảnh của bạn không đủ căn cứ để được miễn gọi nhập ngũ. Do đó, khi bạn trở về Việt Nam, nếu đáp ứng đủ các điều kiện luật định (độ tuổi, tiêu chuẩn chính trị - văn hóa - sức khỏe) bạn vẫn được gọi nhập ngũ.

Những điều cần lưu ý: Phải có các căn cứ luật định nêu trên tại khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự thì bạn mới được miễn gọi nhập ngũ. Tham khảo bài viết liên quan: Miễn tham gia nghĩa vụ quân sự khi nào ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật NVQS - Luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Mức án nào cho Tội làm giấy khám sức khỏe giả ? Không làm nhưng chỉ dùng thì sao ?