1. Tư vấn giãn tĩnh mạch tinh có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Xin chào luật sư, Luật sư tư vấn cho em: Em bị dãn mạch thừng tinh vừa rồi em phải làm phẫu thuật, trong trường hợp này thì em có được đi nghĩa vụ quân sự không ạ và nếu đi khám sức khỏe thì em có cần đem theo giấy phẩu thuật không ạ?
Em xin cảm ơn ạ!

>> Luật sư tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Căn cứ Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự có quy định về phân loại sức khỏe như sau:

"a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.

b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.

c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.

d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.

đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.

e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự."

Theo quy định tại Phụ lục 1 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự thì bị giãn tĩnh mạch tinh có có ba loại là nhẹ, vừa và nặng và điểm tối đa sẽ là 5, do đó bạn vẫn có thể bị gọi đi nghĩa vụ quân sự. Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau: Vừa bị cận vừa bị loạn thì có được miễn nghĩa vụ quân sự hay không?

>> Xem thêm:  Mất răng thì có phải đi nghĩa vụ quân sự không ? Quy định về độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự ?

2. Có nơi sinh nước ngoài có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Em chào luật sư, xin luật sư cho em hỏi, em sinh 19/10/1996 và em tốt nghiệp đh năm 2018 , hiện nay có giấy báo nghĩa vụ quân sự. Từ 2014 đến 2020 e chưa bị tạm hoãn nvqs lần nào? Vậy cho em hỏi trường hợp của em có phải đi nvqs không ạ và tuổi tham gia của e là 25 hay 27 tuổi ạ ?
Cảm ơn!
- H.S.M

Trả lời:

Khi bạn mang 2 quốc tịch, trong đó có một quốc tich là Việt Nam, bạn là công dân Việt Nam và có nghĩa vụ, trách nhiệm đối với nhà nước. Bạn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định của nhà nước, trừ những trường hợp bạn thuộc diện được miễn đi nghĩa vụ quân sự Theo Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015.

Căn cứ theo quy định tại Luật cư trú năm 2020:

"Điều 24. Xoá đăng ký thường trú

1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:......

b) Ra nước ngoài để định cư;"

Nếu như bạn đã định cư ở nước ngoài thì tiến hành thủ tục xóa đăng ký thường trú như vậy thì sẽ không tiến hành gọi nhập ngũ cho bạn. Vậy ở đây bạn ở nước ngoài theo diện nào, là định cư xóa thường trú ở Việt Nam hay tạm trú tại nước ngoài. Hơn nữa nếu là tạm trú hay chưa xóa thường trú thì bạn sẽ không được miễn hay tạm hoạn nghĩa vụ quân sự.

Trừ trường hợp quy định tại Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Nếu bạn mang quốc tịch Việt Nam và có đầy đủ tiêu chuẩn được gọi nhập ngũ, bạn có trách nhiệm phải thực hiện nghĩa vụ công dân của mình.

>> Xem thêm:  Đã tách hộ khẩu và kết hôn có được miễn nghĩa vụ quân sự ? Mức phạt khi không nhập ngũ ?

3. Sau khi tốt nghiệp có phải đi nghĩa vụ quân sự?

Thưa luật sư. Cho con hỏi: hiện con học bên ngành sư phạm, vậy sao này con ra trường đi dạy học, có phải bắt buộc đi nghĩa vụ quân sự không ạ ?
Con cam ơn!

Sinh năm 1990 có quá tuổi đi nghĩa vụ quân sự không ?

Luật sư tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến gọi:1900.6162

Trả lời:

Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về các trường hợp được tạm hoãn, được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

"1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên".

Như vậy, nếu sau khi ra trường bạn làm giáo viên và dạy học bình thường thì bạn sẽ không được tạm hoãn hay miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Trường hợp giáo viên là viên chức sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự trong trường hợp là viên chức nhà nước, công tác tại khu vực có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.

Những điều cần lưu ý: Với câu hỏi của bạn, sau khi bạn ra trường làm giáo viên thì không thuộc trường hợp được Nhà nước cho phép tạm hoãn hay miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Tham khảo bài viết liên quan: Đối tượng nào được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

>> Xem thêm:  Bao nhiêu tuổi thì phải đi nghĩa vụ quân sự ?

4. Khi nào phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Thưa luật sư, xin hỏi: Tôi năm nay 17 tuổi mẹ tôi đã mất hiện tại tôi đang học năm 2 trường cao đẳng nghề công nghiệp, tôi có được miễn đi nghĩa vụ quân sự không ?
Mong được giải đáp.

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 một trong các trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự quy định tại điểm g khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 đó là:

...g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Theo đó quy định trên, công dân sẽ được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo. Mà thời gian thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo được hướng dẫn tại khoản 2 Điều 2 Thông tư liên tịch 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT như sau;

- Thời gian một khóa đào tạo tập trung được tính từ ngày nhà trường quy định có mặt nhập học (ghi trong giấy báo nhập học) đến khi tốt nghiệp khoá học.

- Một khoá học chỉ thực hiện ở một trình độ đào tạo, trường hợp đào tạo liên thông phải liên tục không gián đoạn.

Như vậy, nếu bạn đang tham gia học tại trường cao đẳng nghề thì bạn vẫn thuộc đối tượng tạm hoãn theo quy định nêu trên.

>> Xem thêm:  Bị trĩ có phải đi nghĩa vụ quân sự không ? Cách tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự tự nguyện ?

5. Độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự theo pháp luật ?

Thưa luật sư, cho em hỏi thêm một câu hỏi nữa em sinh năm 1993 vậy em có được đi nghĩa vụ quân sự không hay là em đã hết tuổi rồi ? Cảm ơn!

Trả lời:

=> Về độ tuổi gọi nhập ngũ, Điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ
Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Căn cứ quy định trên năm nay bạn 28 tuổi, bạn đã hết độ tuổi ọi nhập ngũ.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật NVQS - Luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tư vấn thủ tục yêu cầu khám lại sức khỏe đi nghĩa vụ quân sự ? Căn cứ hoãn nghĩa vụ quân sự là gì ?

Các câu hỏi thường gặp

Câu hỏi: Hoạt động chiến đấu, phục vụ chiến đấu

Trả lời:

1. Mở rộng lực lượng Dân quân tự vệ theo quyết định của cấp có thẩm quyền.

2. Bảo vệ việc phòng tránh, sơ tán của cơ quan, tổ chức, Nhân dân và mục tiêu được giao.

3. Đánh địch bảo vệ thôn, xã, phường, thị trấn, cơ quan, tổ chức trong khu vực phòng thủ.

4. Phục vụ chiến đấu trong khu vực phòng thủ.

5. Tham gia đấu tranh chính trị; xây dựng, củng cố thôn, xã, phường, thị trấn, cơ quan, tổ chức bám trụ chiến đấu.

Câu hỏi: Nội dung quản lý nhà nước về Dân quân tự vệ

Trả lời:

- Ban hành, trình cấp có thẩm quyền ban hành và tổ chức thực hiện văn bản quy phạm pháp luật về Dân quân tự vệ;

- Xây dựng và tổ chức thực hiện chiến lược, chính sách, đề án, dự án, kế hoạch về Dân quân tự vệ;

- Tổ chức xây dựng lực lượng, đào tạo, tập huấn, bồi dưỡng, huấn luyện, hoạt động và bảo đảm cho Dân quân tự vệ;

- Tuyên truyền, phổ biến đường lối, quan điểm của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về Dân quân tự vệ;

- Hợp tác quốc tế về Dân quân tự vệ;

- Kiểm tra, thanh tra, xử lý vi phạm, giải quyết khiếu nại, tố cáo, sơ kết, tổng kết, thi đua, khen thưởng về Dân quân tự vệ.

Câu hỏi: Trách nhiệm của Bộ Công an trong dân quân tự vệ

Trả lời:

- Chủ trì, phối hợp với Bộ Quốc phòng chỉ đạo, hướng dẫn và tổ chức thực hiện việc phối hợp hoạt động giữa các đơn vị Công an nhân dân và Dân quân tự vệ trong bảo vệ an ninh quốc gia, bảo đảm trật tự, an toàn xã hội, đấu tranh phòng, chống tội phạm và vi phạm pháp luật.

- Chỉ đạo công an các địa phương phối hợp với cơ quan quân sự cùng cấp, cơ quan, tổ chức liên quan thực hiện pháp luật về Dân quân tự vệ.