Từ lúc nghỉ việc đến nay đã hơn 2 tháng, em đã chủ động gọi phòng hành chính nhân sự công ty để làm các thủ tục thôi việc và lấy lại bằng gốc nhưng công ty trả lời là chờ xem xét, không trả lại bằng hay có một lịch hẹn cụ thể nào khác với em.
Như vậy, công ty đã có những vi phạm nào với người lao động? Trường hợp công ty nhất quyết không trả bằng thì em phải làm như thế nào mới lấy bằng của mình được ạ?
Mong sự giúp đỡ từ phía Luật sư!

Em cảm ơn Luật sư!

Người gửi: TX

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Lao độngcủa công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn lấy lại bằng gốc đã nộp công ty cho người lao động ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Kính chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới bộ phận tư vấn của Công ty luật Minh Khuê. Sau đây chúng tôi xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ Luật lao động 2012

Nội dung phân tích:

Điều 20 bộ luật lao động 2012 quy định về Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động như sau:

"Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động

1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động."

Theo như quy định trên thì việc công ty bạn giữ bản chính bằng của bạn là sai pháp luật.

Khoản 2 Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định:

“2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động;”

Ngoài bị phạt tiền, người sử dụng lao động còn bị buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động (Điểm a Khoản 3 Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP)

Để lấy lại hồ sơ gốc, bạn hãy đến trực tiếp yêu cầu công ty trả lại hồ sơ gốc cho mình. Nếu công ty không trả thì bạn hãy nhờ đến sự can thiệp của cơ quan có thẩm quyền để xử phạt hành chính công ty theo quy định trên và cơ quan có thẩm quyền sẽ buộc công ty đó trả lại hồ sơ gốc cho bạn. Cụ thể là bạn có thể làm đơn gửi đến chủ tịch ủy ban nhân dân cấp huyện(quận)  nơi có trụ sở làm việc của công ty để xử phạt hành vi vi phạm hành chính của công ty.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã lựa chọn và tin tưởng Công ty luật Minh Khuê.!

Trân trọng./

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG.