Cụ thể, Công ty quy định ngày làm việc là 26 ngày/01 tháng. Chị A tháng này chỉ làm 20 ngày, vì chị A làm lâu nên đã có phép năm là 1 ngày/ tháng.

Công ty quy định cách tính lương là: Tổng lương= Lương cơ bản (2.000.000đ) + Phụ cấp ngày công (70.000đ/ngày) (Làm 20 ngày hưởng Phụ cấp 20 ngày).

Vậy xin hỏi:

1. Tính lương như vậy có đúng hay không?

2. Vậy lương của chị A là bao nhiêu ? Và 6 ngày không làm trừ như thế nào ?

Mong luật sư sớm giải đáp thắc mắc. Xin cảm ơn.

Người gửi: bichnga...

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn về cách tính lương

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012

Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn một số nội dung của Bộ luật Lao động.

Nội dung phân tích:

 Điều 90 Bộ luật Lao động quy định:

"Điều 90. Tiền lương

1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.

2. Tiền lương trả cho người lao động căn cứ vào năng suất lao động và chất lượng công việc.

3. Người sử dụng lao động phải bảo đảm trả lương bình đẳng, không phân biệt giới tính đối với người lao động làm công việc có giá trị như nhau."

Điều 22 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định về hình thức trả lương:

"Điều 22. Hình thức trả lương

Hình thức trả lương theo Khoản 1 Điều 94 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

1. Tiền lương theo thời gian được trả cho người lao động căn cứ vào thời gian làm việc thực tế theo tháng, tuần, ngày, giờ, cụ thể:

a) Tiền lương tháng được trả cho một tháng làm việc xác định trên cơ sở hợp đồng lao động;

b) Tiền lương tuần được trả cho một tuần làm việc xác định trên cơ sở tiền lương tháng nhân với 12 tháng và chia cho 52 tuần;

c) Tiền lương ngày được trả cho một ngày làm việc xác định trên cơ sở tiền lương tháng chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của pháp luật mà doanh nghiệp lựa chọn;

d) Tiền lương giờ được trả cho một giờ làm việc xác định trên cơ sở tiền lương ngày chia cho số giờ làm việc bình thường trong ngày theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật Lao động.

2. Tiền lương theo sản phẩm được trả căn cứ vào mức độ hoàn thành số lượng, chất lượng sản phẩm theo định mức lao động và đơn giá sản phẩm được giao.

3. Tiền lương khoán được trả căn cứ vào khối lượng, chất lượng công việc và thời gian phải hoàn thành"

Thông thường doanh nghiệp có cách tính lương như sau:

Lương tháng = Lương + Phụ cấp (nếu có)/ ngày công chuẩn của tháng x số ngày làm việc thực tế.

Trường hợp lương của chị A được tính như sau: 

(2.000.000 + 1.820.000)/26 x 20 = 2.938.000 đồng

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG