Sau 6 năm (2015) Em và anh ấy quen nhau muốn tiến tới hôn nhân, nhưng gia đình em muốn anh ấy trình giấy ly hôn và giấy chứng nhận độc thân thì mới cho phép. Nhưng các giấy tờ đã cấp lúc trước đã bị nước cuốn trôi. Giờ phải làm lại.
Xin hỏi Luật Sư là Quy trình làm lại giấy tờ này như thế nào và mất bao lâu ạ?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê

Xin cấp lại giấy xác nhận tình trạng hôn nhân bị mất?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi 1900.6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

Nghị định 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch

Nội dung phân tích:

Để xin cấp lại bản sao quyết định, bản án ly hôn trước đó, Anh ấy có thể mang chứng minh thư nhân dân và hộ khẩu đến Tòa án nơi giải quyết thủ tục ly hôn cho anh ấy trước đó.

Về việc xin lại giấy xác nhận tình trạng hôn nhân anh ấy thực hiện theo quy định tại điều 67 Nghị định 58/2005/NĐ-CP như sau:

Điều 67. Thủ tục cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

1. Người yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định).

Trong trường hợp người yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã có vợ, có chồng, nhưng đã ly hôn hoặc người kia đã chết, thì phải xuất trình trích lục Bản án/Quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án về việc ly hôn hoặc bản sao Giấy chứng tử. Quy định này cũng được áp dụng đối với việc xác nhận tình trạng hôn nhân trong Tờ khai đăng ký kết hôn theo quy định tại khoản 1 Điều 18 của Nghị định này.

Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc viên chức Lãnh sự ký và cấp cho đương sự Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (theo mẫu quy định).

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn xác minh là 5 ngày.

2. Việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo quy định tại Chương này phải được ghi vào Sổ cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để theo dõi.

3. Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng, kể từ ngày xác nhận.”

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về thuế và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự