Người bị thương họ đến viện nằm, tiến hành giám định thương tích như tôi nói ở trên và kiện lên cơ quan công an! Cơ quan công an đã tiến hành xác minh sự việc và tỉ lệ thương tích của người đó và đã phạt hành chính với người nhà tôi số tiền là 500.000đ (năm trăm nghìn đồng)! tuy nhiên hiện người bị thương đến viện nằm mà theo từ địa phương gọi là nằm "ăn vạ" khoảng 10 ngày (vì giám định thương tích chỉ là 0.01%), nay họ kiện người nhà tôi ra tòa yêu cầu bồi thường viện phí mà trong khi trước đó họ đã kiện ra cơ quan công an và người nhà tôi đã phải nộp phạt hành chính! Nay tôi muốn hỏi với tình tiết họ kiện người nhà tôi ra tòa lần này thì người nhà tôi có phải chịu bồi thường tiền viện phí mà họ đã nằm "ăn vạ" không?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: tienmanh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê,

 

Tư vấn pháp luật về bồi thường thiệt hại

Tư vấn pháp luật về bồi thường thiệt hại, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

>> Xem thêm:  Gây ra tai nạn giao thông trong năm 2020 thì phải bồi thường những gì ?

Nghị định số 150/2005/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội;

Bộ luật hình sự năm 1999

Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009

Phân tích nội dung

Khoản 1 Điều 104 BLHS quy định:

"Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của  người khác 

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

>> Xem thêm:  Tư vấn về đòi đền bù mất xe ? Yêu cầu khởi kiện đòi bồi thường tài sản bị mất

d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Có tổ chức;

g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;"

k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân.

Trong trường hợp của bạn, gia đình bạn có người xô xát với người khác khiến họ bị thương tích với mức tỷ lệ thương tật là 0.01%, nếu người nhà của bạn không thuộc một trong các trường hợp quy định trên thì sẽ không bị truy cứu về hình sự mà chỉ bị xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 7 Nghị định số150/2005/NĐ-CP.

Điểm a khoản 2 Điều 7 Nghị định số 150/2005/NĐ-CP quy định như sau:

"Điều 7. Hành vi vi phạm trật tự công cộng

>> Xem thêm:  Khách đến mua hàng bị mất xe, ai là người chịu trách nhiệm ? Thủ tục khởi kiện

.2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;"

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty Luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Trách nhiệm bồi thường khi bên trông xe làm mất xe ? Khởi kiện đòi bồi thường