Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê

Luật sư tư vấn luật thuế qua điện thoại gọi:  1900.6162

1. Căn cứ pháp lý

Thông tư 96/2002/TT-BTC Hướng dẫn thực hiện Nghị định số 75/2002/NĐ-CP ngày 30/8/2002 của Chính phủ về việc điều chỉnh mức thế Môn bài;

Thông tư 42/2003/TT-BTC Hướng đẫn bổ sung, sửa đổi Thông tư số 96/2002/TT-BTC ngày 24/10/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị địnhsố 75/2002/NĐ-CP ngày 30/8/2002 của Chính phủ về việc điều chỉnh mức thuế Môn bài;

Nghị định 209/2013/NĐ-CP Hướng dẫn thuế giá trị gia tăng;

- Thông tư 219/2013/TT-BTC Hướng dẫn thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ tài chính ban hành;

Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ.

- Luật khiếu nại tố cáo 2005

2. Nội dung tư vấn

>> Xem thêm:  Tính thuế như thế nào khi mua máy móc nước ngoài nhập về Việt Nam?

Theo quy định tại Điều 21 Thông tư 156/2013/TT-BTC, cửa hàng quần áo của bạn kinh doanh với hình thức Hộ kinh doanh cá thể thì sẽ khai thuế và xác định thuế phải nộp theo phương pháp khoán: “Cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh không thực hiện chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ.”. Theo đó, bạn phải nộp những loại thuế sau:

Một là thuế môn bài, 

Theo khoản 2 Mục I Thông tư Thông tư 96/2002/TT-BTC Hộ kinh doanh cá thể nộp thuế môn bài theo biểu thuế như sau:

   Đơn vị: đồng

   Bậc thuế

           Thu nhập 1 tháng

  Mức thuế cả năm

         1

Trên 1.500.000

1.000.000

         2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

         3

Trên    750.000 đến 1.000.000

500.000

         4

Trên  500.000   đến   750.000

300.000

         5

Trên  300.000   đến   500.000

100.000 

         6

Bằng hoặc thấp hơn   300.000

50.000

 

Hai là thuế GTGTTheo quy định tại khoản 2 Điều 8 Nghị định 209/2013/NĐ- CP và Điều 13 Thông tư 219/2013/TT-BTC, thuế suất thuế GTGT đối với kinh doanh mặt hàng quần áo (hoạt động bán buôn, bán lẻ các loại hàng hóa) là 1% x doanh thu khoán. Đối với hộ kinh doanh có doanh thu dưới 100 triệu đồng/năm thuộc đối tượng không chịu thuế theo quy định tại khoản 12 Điều 3 Nghị định 209/2013/NĐ-CP và khoản 25 Điều 4 NĐ 219/2013/NĐ-CP. Như vậy doanh thu của bạn 1 năm dưới 100 triệu thì không phải đóng thuế GTGT.

Ba là thuế TNCN.  Theo Khoản 5 Điều 21 Thông tư 156/2013/TT- BTC, nếu cửa hàng của bạn có doanh thu dưới 100 triệu đồng/ năm thì không phải đóng thuế TNCN.

Thứ hai, Do bạn chỉ phải đóng thuế môn bài nên cơ quan thuế không thể bắt bạn nộp thêm thuế GTGT và thuế TNCN được thì bạn có thể khiếu nại đến chi cục trưởng chi cục thuế nơi ấn định thuế để được giải quyết. Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được có hành vi hành chính của cơ quan thuế về việc yêu cầu nộp thuế. Thời hạn thụ lý đơn là 10 ngày kể từ nhận được đơn, và thời hạn giải quyết lần đầu là 30 ngày kể từ ngày thụ lý.

Trường hợp quá thời hạn trên mà khiếu nại không được giải quyết hoặc được giải quyết nhưng người khiếu nại không đồng ý, bạn có thể khiếu nại lần hai tại cơ quan thuế cấp trên trực tiếp hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại tòa án có thẩm quyền trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hết thời hạn giải quyết khiếu nại, hoặc kể từ ngày nhận được quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu.

Trường hợp thời hiệu khiếu nại đã hết, bạn chỉ có thể gửi đơn tố cáo người ký thông báo nộp thuế đến thủ trưởng cơ quan thuế nơi quản lý cán bộ thuế bị tố cáo, kèm theo các chứng cứ chứng minh hành vi trái pháp luật của cán bộ này (như thông báo thuế, biên lai nhận tiền thuế …).

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Thủ tục đăng ký kinh doanh hộ cá thể khi đi thuê địa điểm kinh doanh ?

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế.

 

>> Xem thêm:  Thẩm quyền ra quyết định kiểm tra đối với hộ kinh doanh, cơ sở kinh doanh và doanh nghiệp ?