Thưa luật sư! Tôi hiện đang nuôi con nhỏ ở nhà. Nên làm bột ngũ cốc bán online trên Facebook, quy mô cũng rất nhỏ. Vậy tôi muốn hỏi tôi chỉ làm và bán online chứ không có cửa hàng kinh doanh. Thì có cần phải có giấy đăng ký kinh doanh và giấy an toàn vệ sinh thực phẩm không ạ? Cảm ơn luật sư!

Luật sư tư vấn doanh nghiệp gọi: 1900.0159

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Về căn cứ pháp lý:

- Thông tư 47/2014/TT-BCT về quản lý website thương mại điện tử do Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành;

- Nghị định 52/2013/NĐ-CP Về thương mại điện tử;

- Nghị định 15/2018/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật An toàn thực phẩm

2. Luật sư tư vấn:

2.1. Về giấy phép kinh doanh

Theo quy định tại Điều 13 Thông tư 47/2014/TT-BCT thì đối với các website thương mại điện tử có một trong các hình thức hoạt động sau: Dịch vụ sàn giao dịch thương mại điện tử; Dịch vụ khuyến mại trực tuyến; Dịch vụ đấu giá trực tuyến thì phải đăng ký với Bộ Công thương.

>> Xem thêm:  Tư vấn giấy phép phòng cháy chữa cháy ?

Điều 13. Đối tượng đăng ký

Đối tượng đăng ký là thương nhân hoặc tổ chức hoạt động trong lĩnh vực xúc tiến thương mại hoặc hỗ trợ doanh nghiệp, có website thương mại điện tử trên đó cung cấp ít nhất một trong các dịch vụ sau:

1. Dịch vụ sàn giao dịch thương mại điện tử.

2. Dịch vụ khuyến mại trực tuyến.

3. Dịch vụ đấu giá trực tuyến.


Tuy nhiên, khi thực hiện hoạt động bán hàng hóa trên Facebook thì Chị cũng tuân thủ các quy định về mua bán hàng hóa như: Cung cấp đầy đủ thông tin về hàng hóa, dịch vụ; Đảm bảo tính chính xác, trung thực của thông tin về hàng hóa, dịch vụ mà mình cung cấp… Các quy định này được nêu cụ thể tại điều tại Điều 37 Nghị định 52/2013/NĐ-CP. Ở đây, Chị chỉ bán bán hàng online đơn thuần trên Facebook nên không phải thực hiện thủ tục đăng ký kinh doanh như các các website thương mại điện tử thực hiện các hoạt động nêu trên.

"Điều 37. Trách nhiệm của người bán trên sàn giao dịch thương mại điện tử

1. Cung cấp đầy đủ và chính xác các thông tin quy định tại Điều 29 Nghị định này cho thương nhân, tổ chức cung cấp dịch vụ sàn giao dịch thương mại điện tử khi đăng ký sử dụng dịch vụ.

2. Cung cấp đầy đủ thông tin về hàng hóa, dịch vụ theo quy định từ Điều 30 đến Điều 34 Nghị định này khi bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ trên sàn giao dịch thương mại điện tử.

3. Đảm bảo tính chính xác, trung thực của thông tin về hàng hóa, dịch vụ cung cấp trên sàn giao dịch thương mại điện tử.

4. Thực hiện các quy định tại Mục 2 Chương II Nghị định này khi ứng dụng chức năng đặt hàng trực tuyến trên sàn giao dịch thương mại điện tử.

5. Cung cấp thông tin về tình hình kinh doanh của mình khi có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phục vụ hoạt động thống kê thương mại điện tử.

6. Tuân thủ quy định của pháp luật về thanh toán, quảng cáo, khuyến mại, bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ, bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng và các quy định của pháp luật có liên quan khác khi bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ trên sàn giao dịch thương mại điện tử.

7. Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật."


Hiện nay, theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định những Cơ sở không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm bao gồm:

2.2. Về Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm:

“Điều 12. Cơ sở không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm

“1. Các cơ sở sau đây không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm:

a) Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ;

b) Sản xuất, kinh doanh thực phẩm không có địa điểm cố định;

c) Sơ chế nhỏ lẻ;

d) Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;

đ) Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn;

e) Sản xuất, kinh doanh dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm;

g) Nhà hàng trong khách sạn;

h) Bếp ăn tập thể không có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm;

i) Kinh doanh thức ăn đường phố;

k) Cơ sở đã được cấp một trong các Giấy chứng nhận…”

Như vậy, đối với trường hợp của chị là làm bột ngũ cốc bán online trên Facebook, quy mô cũng nhỏ, không có cửa hàng kinh doanh nên không cần Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm. Nhưng Chị cần lưu ý, tuy không phải xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm nhưng phải tuyệt đối phải tuân thủ các yêu cầu về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm tương ứng.

Trên đây là tư vấn của Chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.0159 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Dân sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Giấy phép kinh doanh & giấy vệ sinh an toàn thực phẩm!