1. Quan hệ với bạn nữ 15 tuổi cả hai đều tự nguyện có phạm tội không ?

Thưa luật sư, xin hỏi: bạn trai 17 tuổi quan hệ với bạn nữ 15 tuổi cả hai đều tự nguyện thì có bị phạm tội không ? Cảm ơn luật sư.

Luật sư trả lời:

Bộ luật hình sự năm 2015 quy định về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi:

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Có hai vấn đề cần cân nhắc:

Về độ tuổi của bạn nữ: pháp luật chỉ bảo vệ quyền lợi của trẻ em dưới 16 tuổi, ở đây bạn nhỏ đang 15 tuổi nên thỏa mãn về độ tuổi mà luật định.

Về độ tuổi của bạn nam: theo quy định trên thì độ tuổi quy định là đủ 18 tuổi trở lên, trong khi bạn nam mới 17 tuổi, chưa đủ độ tuổi mà luật định.

TRường hợp này chưa cấu thành tội phạm giao cấu với trẻ em.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên Luật sư tư vấn pháp luật Hình sự về quan hệ với trẻ em, gọi: 1900 616 để được giải đáp. Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Phân tích cơ sở pháp lý phán quyết của tòa án ?

2. Quan hệ người yêu bị gia đình bạn gái kiện ?

Thưa luật sư, Người yêu em sinh tháng 10 năm 2001 em thì trên tuổi thành niên em và người yêu em có quan hệ tình dục và gia đình người yêu em làm ầm lên muốn kiện em ra toà . Nhờ luật sư giải thích giúp em xem nếu gia đình người yêu em kiện thì em có phải chịu trách nhiệm trước pháp luật không ạ ? Cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn pháp luật Hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Điều 145 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định như sau:

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, bạn gái bạn sinh vào tháng 10/2001 tính đền năm 2017 thì bạn gái bạn chưa đủ 16 tuổi nên bạn vẫn thuộc trường hợp giao cấu với trẻ em, khung xử phạt từ 1 năm đến 5 năm.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay tới số: 1900.6162 để được giải đáp. Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Có quan hệ tình cảm với bạn gái 16 tuổi 3 tháng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

3. Quan hệ tình dục với bạn gái dưới 16 tuổi phạm tội gì ?

Luật sư cho tôi hỏi tôi sinh năm 1991 còn bạn gái sinh 1999. Năm 2014 có quan hệ tình dục đến với nhau tự nguyện 2 lần. Đến năm 2015 gia đình cô ấy biết và tố giác tôi tội giao cấu với trẻ tôi đến huyện nhưng gia đình tôi thoã thuận bồi thường và được gia đình bạn gái tôi chấp nhận và rút đơn kiện. Vậy luật sư cho tôi hỏi? Tôi phạm tội gì?
Tôi xin cảm ơn!
Người gửi: P.T.H

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự về tội xâm phạm trẻ em

Luật sư tư vấn luật hình sự trực tuyến goi:1900.6162

Trả lời:

Theo bạn trình bày thì năm 2014, bạn 23 tuổi và bạn gái bạn 15 tuổi. Hai người quan hệ tự nguyện nên hành vi của bạn cấu thành tội giao cấu với trẻ em theo Điểm a Khoản 1 Điều 145 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi 2017

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Khung hình phạt là phạt tù từ ba năm đến mười năm.

Về việc gia đình bạn gái bạn rút đơn kiện:Điều 105 BLTTHS quy định:

Điều 105. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

2. Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.

Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

Vì bạn phạm tội theo Điểm a Khoản 2 Điều 105 nên không thuộc trường hợp tại Khoản 1 Điều 105 nêu trên. Do đó, dù gia đình bạn gái bạn có rút đơn khởi kiện thì bạn vẫn bị cơ quan điều tra khởi tố theo quy định của pháp luật.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

>> Xem thêm:  Có nên nói với chồng sắp cưới rằng tôi đã từng quan hệ với bạn trai cũ ?

4. Quan hệ với bạn gái bao nhiêu tuổi thì bị phạm tội ?

Xin chào luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi xin được giải đáp: Tôi năm nay 24 tuổi, bạn gái tôi 16 tuổi 9 tháng. Chúng tôi đã có quan hệ tình dục hoàn toàn tự nguyện với nhau. Vậy cho tôi hỏi tôi có vi phạm pháp luật không? nếu có vi phạm thì tôi sẽ bị xử lý như thế nào?
Xin cảm ơn.
Người gửi: B.D

>> Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình gọi: 1900.6162

Trả lời:

Theo điều 1, Luật bảo vệ chăm sóc và giáo dục trẻ em thì trẻ em được xác định là người dưới 16 tuổi.

Bạn 24 tuổi ( đã thành niên), bạn gái bạn trên 16 tuổi ( không còn là trẻ em). Cho nên, dựa vào yếu tố độ tuổi của bạn gái bạn và sự tự nguyện, có thể kết luận bạn không phạm tội Hiếp dâm trẻ em. Theo quy định của pháp luật hình sự, cụ thể là quy định của Bộ luật hình sự thì bạn không phạm tội gì. Bởi vì:

Thứ nhất, bạn không phạm tội hiếp dâm, vì khi quan hệ cả hai bên đều tự nguyện, và cô bạn gái của bạn đã trên 16 tuổi.

Thứ hai, bạn không có hành vi cấu thành tội cưỡng dâm, vì khi quan hệ hai bạn hoàn toàn tự nguyện, bạn không đe dọa hay dùng vũ lực để bắt buộc cô ấy miễn cưỡng quan hệ với mình.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

>> Xem thêm:  Làm thế nào để cải thiện mối quan hệ với bố mẹ bạn gái ?

5. Quan hệ tình dục với người 17 tuổi bị phạt thế nào ?

Thưa luật sư, cho em hỏi em và bạn gái đang 17 tuổi, nếu chúng em quan hệ tình dục thì em có phải chịu trách nhiệm hình sự gì không ạ ? Nếu gia đình cô ấy kiện thì em có bị phạt tù hay phạt hành chính không?
Em xin cảm ơn!
Người hỏi: M.H

Trả lời:

Với trường hợp của bạn, cần phải xét đến 2 trường hợp

Trường hợp 1: khi quan hệ, bạn gái bạn không tự nguyện mà bị bạn cưỡng ép

Khi thực hiện hành vi phạm tội, bạn 17 tuổi tức đủ 16 tuổi trở lên, có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của nạn nhân thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm (Điều 141) Bộ luật hình sự 2015; sửa đổi bổ sung năm 2017 và sẽ bị xử phạt như sau:

Điều 141. Tội hiếp dâm

1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc bằng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

d) Phạm tội 02 lần trở lên;

đ) Đối với 02 người trở lên;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

i) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% đến 45%;

k) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên;

d) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Phạm tội đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trường hợp 2: khi quan hệ, bạn gái bạn hoàn toàn tự nguyện

Bạn sẽ không phạm tội hiếp dâm theo Điều 141 của Bộ luật hình sự , vì khi quan hệ cả hai bên đều tự nguyện, và cô bạn gái của bạn đã trên 16 tuổi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Làm sao để chấp nhận quá khứ của bạn gái ?