Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012

Luật sửa đổi các Luật về thuế 2014 

2. Nội dung tư vấn:

Xin luật sư phân tích giúp cho tôi trường hợp cụ thể như sau: Tôi vay ngân hàng 5 tỷ với lãi suất cố định ngân hàng là 12%/năm, và cho thuê lại và đạt được 12,5% của 5 tỷ trên 1 năm. như vậy tôi sẽ có lãi là 0.5% của 5 tỷ là 50 triệu trên 1 năm. Như vậy cứ mỗi năm tôi có thu nhập là 50 triệu. Tôi sẽ phải nộp thuế TNCN của 50 triệu hay là tôi vẫn phải nộp thuê TNCN của 12,5% x 5 tỷ = 625 triệu ???? ??? Có được trừ chi phí khi phải trả lãi vay 12% /năm của ngân hàng ???

Thu nhập từ tiền lãi cho vay được xếp vào loại thu nhập từ đầu tư vốn theo Điều 3 Luật Thuế TNCN sửa đổi.

Điều 12. Thu nhập chịu thuế từ đầu tư vốn

1. Thu nhập chịu thuế từ đầu tư vốn là tổng số các khoản thu nhập từ đầu tư vốn quy định tại khoản 3 Điều 3 của Luật này mà đối tượng nộp thuế nhận được trong kỳ tính thuế.

2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ đầu tư vốn là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế hoặc thời điểm đối tượng nộp thuế nhận được thu nhập.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Như vậy, thu nhập chịu thuế của bạn sẽ được tính là 50 triệu với thuế suất 5% (không được khấu trừ).

Xin luật sư phân tích giúp cho tôi trường hợp cụ thể như sau: Tôi vay ngân hàng 5 tỷ với lãi suất cố định ngân hàng là 12%/năm, và cho thuê lại và đạt được 12,5% của 5 tỷ trên 1 năm. như vậy tôi sẽ có lãi là 0.5% của 5 tỷ là 50 triệu trên 1 năm. Như vậy cứ mỗi năm tôi có thu nhập là 50 triệu. Tôi sẽ phải nộp thuế TNCN của 50 triệu hay tôi vẫn phải nộp thuê TNCN của 12,5% x 5 tỷ = 625 triệu ???? ??? Có được trừ chi phí khi phải trả lãi vay 12% /năm của ngân hàng ??? --

Thu nhập từ tiền lãi cho vay được xếp vào loại thu nhập từ đầu tư vốn theo Điều 3 Luật Thuế TNCN sửa đổi.

>> Xem thêm:  Hoàn thuế thu nhập cá nhân (TNCN) cho công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ?

Điều 12. Thu nhập chịu thuế từ đầu tư vốn

1. Thu nhập chịu thuế từ đầu tư vốn là tổng số các khoản thu nhập từ đầu tư vốn quy định tại khoản 3 Điều 3 của Luật này mà đối tượng nộp thuế nhận được trong kỳ tính thuế.

2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ đầu tư vốn là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế hoặc thời điểm đối tượng nộp thuế nhận được thu nhập.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Như vậy, thu nhập chịu thuế của bạn sẽ được tính là 50 triệu với thuế suất 5% (không được khấu trừ).

Thưa luật sư, xin hỏi: Tôi tên Toàn, xin cho hỏi là 2 vợ chồng tôi đang làm thủ tục bán căn nhà (duy nhất) và vợ tôi có đứng tên 1 mảnh đất (được biếu tặng). Cục Thuế quận bảo vợ chồng tôi phải đóng 2% tiền thuế TNCN cho tổng số tiền bán nhà thể hiện trên họp đồng. Xin cho hỏi như vậy có đúng luật không ạ? Xin chân thành cảm ơn Công Ty luật Minh Khuê!

Việc vợ chồng bạn phải đóng 2% tiền thuế TNCN khi chuyển nhượng bất động sản là đúng theo pháp luật (Khoản 7 Điều 2 Luật sửa đổi các Luật về thuế 2014).

Kính thưa Qúy luật sư . Làm ơn tư vấn giúp cho tôi : Tôi mua lại căn nhà của ông A với hợp đồng công chứng là 180 triệu . Vừa rồi nộp hồ sơ để xin sang tên giấy CN QSDĐ cơ quan thuế báo : Thuế trước bạ : 2 triệu 100 : Tôi đóng Thuế TNCN của ông A là hơn 8 triệu . Vậy xin cho tôi hỏi: Thứ nhất: sao thuế THU NHẬP CÁ NHÂN CÓ THUẾ SUẤT 2%(= giá trị chuyển nhượng x 2%). Mà sao ở đây ĐẾN hơn 8 triệu nhiều dữ vậy Thứ 02: Nếu ông A không chịu đóng thì chỉ có cách tôi bỏ tiền ra đóng mới được sang tên giấy CNQSD ĐẤT hay sao ạ. Có cách nào khác không ạ . Trân trọng cảm ơn 

Khi chuyển nhượng BĐS, cá nhân phải đóng 2% tiền thuế TNCN, ở đây là 2% x 180 triệu = 3,6 triệu. Việc phải nộp 8 triệu là không đúng.

Theo quy định pháp luật hiện hành thì các bên phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ tài chính mới được sang tên GCNQSDĐ. Trường hợp nếu ông A không chịu đóng phần thuế này thì bạn không thể sang tên được.

Bạn có thể kiện ông A yêu cầu thực hiện nghĩa vụ hợp đồng là nộp thuế để bạn có thể sang tên.

Chào luật sư Xin cho hỏi năm 2011 vợ chồng có mua 1 căn hộ bên Q.6 giá 940 triệu, sau đó 2014 có mua thêm 1 căn ở Tân Phú. Nay bán căn hộ ở Q.6 giá 930 triệu thì thuế TNCN phải đóng là bao nhiêu. Nhờ luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn. L

Thuế TNCN khi chuyển nhượng BĐS là 2% giá trị chuyển nhượng, tức là 2% x 930 triệu = 18,6 triệu.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật thuế trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng   để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./. 

>> Xem thêm:  Quy định mới về thủ tục hoàn thuế thu nhập cá nhân (TNCN) ? Hoàn thuế cho chuyên gia nước ngoài ?

Bộ phận tư vấn Luật thuế - Công ty Luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Hoàn thuế thu nhập cá nhân thực hiện như thế nào ? Thủ tục ủy quyền hoàn thuế thu nhập cá nhân ?