Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1.Cơ sở pháp lý:

- Luật kinh doanh bảo hiểm 2010

- Luật phòng, chống tham nhũng 2012

- Luật cán bộ, công chức 2008

2. Luật sư tư vấn:

Điều 84 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2010 định nghĩa về khái niệm đại lý bảo hiểm như sau:

Đại lý bảo hiểm là tổ chức, cá nhân được doanh nghiệp bảo hiểm uỷ quyền trên cơ sở hợp đồng đại lý bảo hiểm để thực hiện hoạt động đại lý bảo hiểm theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan.”

Đại lý bảo hiểm có thể được doanh nghiệp bảo hiểm uỷ quyền tiến hành các hoạt động sau:

- Giới thiệu, chào bán bảo hiểm;

>> Xem thêm:  Có được xét tuyển đặc cách khi thi tuyển viên chức, điều kiện thi tuyển viên chức ?

- Thu xếp việc giao kết hợp đồng bảo hiểm;

- Thu phí bảo hiểm;

- Thu xếp giải quyết bồi thường, trả tiền bảo hiểm khi xảy ra sự kiện bảo hiểm;

- Hoạt động khác có liên quan đến thực hiện hợp đồng bảo hiểm.”

Mặt khác, Điều 86 Luật KDBH quy định điều kiện để cá nhân được thực hiện hoạt động đại lý bảo hiểm như sau:

“a) Là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam;

b) Từ đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

c) Có chứng chỉ đào tạo đại lý bảo hiểm do cơ sở đào tạo được Bộ tài chính chấp thuận cấp. Bộ tài chính quy định về chương trình, nội dung, hình thức đào tạo, việc cấp chứng chỉ đại lý bảo hiểm...

3. Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc bị Toà án tước quyền hành nghề vi phạm các tội theo quy định của pháp luật không được ký kết hợp đồng đại lý bảo hiểm.

Như vậy, để được làm Đại lý bảo hiểm thì bạn phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện nêu trên. Ngoài ra, bạn là công chức làm việc trong cơ quan nhà nước nên ngoài việc tuân thủ các điều kiện ở Luật kinh doanh bảo hiểm 2010 bạn còn phải tuân thủ các quy định chuyên biệt của Luật cán bộ, công chức 2008, Luật phòng, chống tham nhũng về quyền, nghĩa vụ của cán bộ, công chức và những điều cán bộ, công chức không được làm. Cụ thể:

Khoản 2 Điều 20, Luật Phòng, chống tham nhũng năm 2018 quy định cán bộ, công chức, viên chức không được làm những việc sau đây:

“ ...2. Người có chức vụ, quyền hạn trong cơ quan, tổ chức, đơn vị không được làm những việc sau đây:

a) Nhũng nhiễu trong giải quyết công việc;

b) Thành lập, tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, trừ trường hợp luật có quy định khác;

c) Tư vấn cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khác ở trong nước và nước ngoài về công việc có liên quan đến bí mật nhà nước, bí mật công tác, công việc thuộc thẩm quyền giải quyết hoặc tham gia giải quyết;

d) Thành lập, giữ chức danh, chức vụ quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã thuộc lĩnh vực mà trước đây mình có trách nhiệm quản lý trong thời hạn nhất định theo quy định của Chính phủ;

đ) Sử dụng trái phép thông tin của cơ quan, tổ chức, đơn vị;

e) Những việc khác mà người có chức vụ, quyền hạn không được làm theo quy định của Luật Cán bộ, công chức, Luật Viên chức, Luật Doanh nghiệp và luật khác có liên quan.”....

Điều 20, Luật Cán bộ, công chức 2008 quy định những việc khác cán bộ, công chức không được làm như sau:

"Ngoài những việc không được làm quy định tại Điều 18 và Điều 19 của Luật này, cán bộ, công chức còn không được làm những việc liên quan đến sản xuất, kinh doanh, công tác nhân sự quy định tại Luật phòng, chống tham nhũng, Luật thực hành tiết kiệm, chống lãng phí và những việc khác theo quy định của pháp luật và của cơ quan có thẩm quyền".

Như vậy, pháp luật hiện hành không có quy định về việc cấm cán bộ, công chức không được làm đại lý bảo hiểm mà chỉ cấm công chức làm tư vấn cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khác ở trong nước và nước ngoài về các công việc có liên quan đến bí mật nhà nước, bí mật công tác, những công việc thuộc thẩm quyền giải quyết của mình hoặc mình tham gia giải quyết .

Việc các công ty bảo hiểm nước ngoài chiêu mộ lực lượng cán bộ, viên chức vào đội ngũ bán bảo hiểm cũng không có gì sai trái. Tuy nhiên, việc làm đai lý bảo hiểm của công chức, viên chức phải đảm bảo không được lơ là công việc tại cơ quan, đơn vị; không được lợi dụng uy thế, công vụ của mình mà buộc khách hàng phải ký hợp đồng.

>> Xem thêm:  Quyết định sai luật mà cấp trên vẫn thực hiện thì cấp dưới có liên đới chịu trách nhiệm không?

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Cán bộ, công chức, viên chức có được mua cổ phần trong công ty cổ phần không ?