Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hình sự của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn pháp luật Hình sự, gọi: 1900.1975

Tôi có người nhà tham gia đánh bạc và bị công an bắt quả tang, thu được trên chiếu bạc là 15 triệu đồng. Ngoài ra người nhà tôi cũng là người tổ chức cho mọi người đánh bạc. Như vậy, người nhà tôi bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không? Mức hình phạt mà người nhà tôi phải chịu là như thế nào? rất mong nhận được giải đáp, xin chân thành cảm ơn

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật hình sự 2015

- Bộ luật hình sự 2017 sửa đổi, bô sung một số điều của Bộ luật hình sự 2015

2. Nội dung tư vấn:

Thứ nhất về tội đánh bạc được quy định tại Điều 321, Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 120 Điều 1 Bộ luật hình sự 2017. Cụ thể:

Điều 1. Sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số điều của Bộ luật Hình sự số 100/2015/QH13
...

120. Sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 321 như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”.

Căn cứ vào quy định trên, người nhà bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì số tiền thu được trên chiếu bạc là 15 triệu đồng. Với số tiền đánh bạc như vậy người nhà bạn có thể bị phạt tiền hoặc phạt cải tạo không giam giữ hoặc bị phạt tù tùy thuộc vào việc tòa án xét xử và đưa ra bản án.

Ngoài ra, người nhà bạn còn là người đứng ra tổ chức cho mọi người đánh bạc, nên người nhà bạn còn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 322, Bộ luật hình sự năm 2015. Cụ thể:

Điều 1. Sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số điều của Bộ luật Hình sự số 100/2015/QH13
...
121. Sửa đổi, bổ sung khoản 1 ... Điều 322 như sau:

“1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Nếu người nhà bạn có địa điểm và tổ chức cho 10 người chơi trở lên và tiền dùng để đánh bạc chỉ cần từ 5 triệu đồng trở lên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc là bị phạt tiền hoặc bị hình phạt tù.

Tổng hợp khung hình phạt như sau:

Căn cứ vào quy định tại Điều 55. Quyết định hình phạt trong trường hợp phạm nhiều tội

"Khi xét xử cùng 01 lần một người phạm nhiều tội, Tòa án quyết định hình phạt đối với từng tội và tổng hợp hình phạt theo quy định sau đây:

1. Đối với hình phạt chính:

a) Nếu các hình phạt đã tuyên cùng là cải tạo không giam giữ hoặc cùng là tù có thời hạn, thì các hình phạt đó được cộng lại thành hình phạt chung; hình phạt chung không được vượt quá 03 năm đối với hình phạt cải tạo không giam giữ, 30 năm đối với hình phạt tù có thời hạn;

b) Nếu các hình phạt đã tuyên là cải tạo không giam giữ, tù có thời hạn, thì hình phạt cải tạo không giam giữ được chuyển đổi thành hình phạt tù theo tỷ lệ cứ 03 ngày cải tạo không giam giữ được chuyển đổi thành 01 ngày tù để tổng hợp thành hình phạt chung theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này;

c) Nếu hình phạt nặng nhất trong số các hình phạt đã tuyên là tù chung thân thì hình phạt chung là tù chung thân;

d) Nếu hình phạt nặng nhất trong số các hình phạt đã tuyên là tử hình thì hình phạt chung là tử hình;

đ) Phạt tiền không tổng hợp với các loại hình phạt khác; các khoản tiền phạt được cộng lại thành hình phạt chung;

e) Trục xuất không tổng hợp với các loại hình phạt khác;

2. Đối với hình phạt bổ sung:

a) Nếu các hình phạt đã tuyên là cùng loại thì hình phạt chung được quyết định trong giới hạn do Bộ luật này quy định đối với loại hình phạt đó; riêng đối với hình phạt tiền thì các khoản tiền phạt được cộng lại thành hình phạt chung;

b) Nếu các hình phạt đã tuyên là khác loại thì người bị kết án phải chấp hành tất cả các hình phạt đã tuyên.

ví dụ: Nếu người nhà bạn bị tuyên với tội đánh bạc là cải tạo không giam giữ 03 năm và tội đánh bạc là 03 năm, kèm hình phạt bổ sung là phạt 100 triệu đồng thì tổng hợp khung hình phạt như sau:

- chuyển hình phạt cải tạo không giam giữ thành hình phạt tù tức 03 ngày cải tạo không giam giữ là 01 ngày tù >>> người nhà bạn sẽ bị 01 năm tù về tội đánh bạc cộng với 03 năm tù với tội tổ chức đánh bạc >> tổng hợp là 04 năm tù, và phạt 100 triệu đồng

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.1975 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê