Hiện tại tôi đang thử việc tại một công ty khác đựơc hơn 1 tháng nhưng không ký hợp đồng lao động. Tôi chưa có sổ bảo hiểm. Chỉ có quyết định thôi việc và hợp đồng lao động. Như vậy tôi có đủ điều kiện lãnh BHTN không?

Xin luật sư giúp tôi. Cảm ơn nhiều ạ.

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật số 38/2013/QH13 của Quốc hội : Luật việc làm

2. Luật sư tư vấn:

- ĐIều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định tại Điều 49 Luật việc làm 2013 như sau:

"Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết."

Như vậy, theo như bạn nêu, bạn mới đóng bảo hiểm được 8 tháng và đang thử việc tại một công ty khác nên không đáp ứng được đủ các điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 49 Luật việc làm 2013. Vì vậy, bạn không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Hồ sơ đăng ký bảo hiểm thất nghiệp và mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Hồ sơ thủ tục để hưởng bảo hiểm thất nhiệp ?

Thắc mắc thủ tục và hồ sơ đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp ?

Hướng dẫn lập hồ sơ giải quyết hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Tư vấn hưởng bảo hiểm xã hội một lần ?

Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần ?

Tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động.